Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอแนวทาง qc สักนิดคับ บอกตรงๆ หมดมุข...

• This topic is locked This topic is locked
31 replies to this topic

#1 2eo

2eo

Posted 15 August 2008 - 05:17 PM

...เรื่องมีอยู่ว่า (สมมุตินะ...) ผมทำงานในโรงงานอุตสาหกรรม โรงนึงไม่ใหญ่นัก และก็ไม่เล็กจนเกินไป หน้าที่รับผิดชอบก็ระบบคุณภาพ ทั้งหมด ..

ที่นี่ ไม่มี qc หรือ qa แต่ใช้พนักงานฝ่ายผลิตเป็นผู้ตรวจสอบคุณภาพชิ้นงาน (ซึ่งจิงๆแล้ว ไม่ใช่ ) การตรวจสอบคุณภาพทั้งหมด

จึงตกเป็น กรรม ของลูกค้า คือส่งไปให้ทัน เวลา หลังจากนั้นไม่นานนัก ลูกค้าก็จะ เจอปัญหาและแจ้งกลับมา ในลักษณะของ การ

เคลมบ้าง ร้องเรียนบ้าง ด่าบ้างก็มี.... และคนที่ต้องมารับ และตอบ เอกสาร หรือ แก้ไข ก็ผมเนี้ยแหละ ....การแก้ไขของผม

จะค่อยๆไล่ จนเจอต้นเหตุ ...นั้นคือ ไม่มีใครตรวจสอบ คุณภาพ ใน line เลย ใบสั่งผลิตผิด ....และอื่นๆ

และก็ได้ทำการแจ้งผู้เกี่ยวข้อง หรือ ลงมือแก้เองไปซะ มันจะได้ จบๆ จนมาช่วงหลัง ผมเริ่มเข้าไปจี้จุดเสี่ยงๆ สมมุติว่า มีจุดทำ

งาน 10 จุด ผมไปจี้จุด ที่ 1 จุดที่ 10 มีปัญหา ผมก็จะโดนแจ้งว่าผมไม่เข้าไปตรวจสอบ ....ปัญหานี้อาจแก้ได้ด้วยการเพิ่ม คน

ตรวจ...

***แต่ที่น่าหนักใจที่สุด ดูเหมือน ผู้หลักผู้ใหญ่ทุกคน เข้าใจว่า เมื่อมีผมแล้ว ชิ้นงานหรือสินค้าจะมีคุณภาพ จึงไม่คิดถึง

วิธีการผลิต การ training พนักงาน หรือ อื่นๆ เลย กลับถามผมทุกครั้งที่ เกิดปัญหา (เกิดทุกวัน) หรือ โยนทุกอย่าง มาที่ผม

เหมือนผม ไปทำให้ชิ้นงานให้ผิด (ผมเสกให้มันถูกไม่ได้)

****บอกตรงๆ ทำอาชีพนี้มาก็นาน เจอแบบนี้ เริ่มหมดมุข****

---ขอผู้ชี้แนะ หรือ กลยุทธ์ เด็ดๆ สำหรับเรื่องนี้ด้วยนะคับ ขอบคุณ ล่วงหน้าคับผม

#2 teeo

teeo

Premium Member

• Power Members

Posted 16 August 2008 - 10:44 AM

ก่อนอื่น น่าจะทำการตรวจสอบ ระบบการตรวจสอบคถณภาพนะ ว่าปัจจุบันเป็นอย่างไร
เพื่อส่งรายงานให้กับผู้หลักผู้ใหญ่ที่ท่านว่า
ส่วนการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า ก็ทำไปด้วย...
หลังจากนั้นก็ลองคุยกับทางหัวหน้า ว่าจะต้องทำอะไร อย่างไรบ้าง ก่อน
สุดท้าย ถ้ามันคุยกันไม่ได้ก็บายครับ

#3 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 August 2008 - 10:14 AM

ลองfollowตามprocedureดูก่อนครับ ผมว่าน่าจะมีflowและวิธีการจัดการเกี่ยวกับเรื่องนี้
Oooo

#4 2eo

2eo

Posted 18 August 2008 - 04:05 PM

ขอบคุณ ทุกท่านคับ ที่แนะนำ กำลังลองทำตาม ที่แนะนำอยู่ คับ

***ตอนนี้ เริ่ม ขนทุกอย่างที่เสียมาให้ ซ่อม แล้วล่ะคับ ว่าจะเปลี่ยนชื่อ แผนก....เป็น รับซ่อมทุกอาการ แล้วล่ะคับ

#5 k

k
  • Guests

Posted 18 August 2008 - 07:15 PM

QUOTE(2eo @ Aug 18 2008, 04:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณ ทุกท่านคับ ที่แนะนำ กำลังลองทำตาม ที่แนะนำอยู่ คับ

***ตอนนี้ เริ่ม ขนทุกอย่างที่เสียมาให้ ซ่อม แล้วล่ะคับ ว่าจะเปลี่ยนชื่อ แผนก....เป็น รับซ่อมทุกอาการ แล้วล่ะคับ

สวัสดีครับ
ลูกค้าที่คุณส่งชิ้นงานที่ไม่มีคุณภาพให้เขานั้นหล่ะครับที่จะช่วยคุณได้ เพราะผู้บริหารก็รู้ปัญหาดีแต่ไม่อยากทำอะไรให้ยุ่งยาก เพราะฉะนั้นถ้าลูกค้าไม่รณรงค์ด้านคุณภาพกับบริษัทคุณก็จะต้องเป็นอย่างนี้ต่อไป ต้นตอของปัญหาผมคิดว่าน่าจะอยู่ที่ผู้บริหาร ถ้าหัวขยับหางก็ส่าย

#6 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 19 August 2008 - 12:41 PM

ต้องปรับความเข้าใจกันใหม่ทั้งองค์กรครับ เกี่ยวกับ QC & QA

SME ผมว่าส่วนใหญ่ยังเข้าใจว่า QC (Quality Control) เป็นกระบวนการสำคัญที่จะทำให้ผลิตภัณฑ์มีคุณภาพหรือไม่ จริงๆ แล้วไม่จำเป็นต้องมีแผนก QC ก็ยังได้ ถ้าคุณภาพถูกประกันมาตั้งแต่รับความต้องการของลูกค้า ไล่ดะมาจนกระทั่งผลิต และส่งมอบให้กับลูกค้า

มาตรฐาน ISO9001:1994 ถ้าใครยังจำได้ชื่อมันก็คือ Quality Assurance (QA) นั่นเอง ก่อนจะมาเปลี่ยนเป็น Quality Management System กันในปัจจุบัน (ประกอบไปด้วย QP (Quality Planning) + QA + QC + QI (Quality Improvement) + etc.)

บริษัทมี ISO9001 หรือเปล่าครับ ให้ทำความเข้าใจอย่างจริงจัง (หมายถึงทั้งองค์กรนะครับ) จะเข้าใจถึงหลักการตรงนี้ครับว่า QC ไม่ใช่คำตอบสุดท้าย laugh.gif

QA เน้นที่การประกันคุณภาพในทุกๆ ขั้นตอน และจะมี QC เป็นองค์ประกอบหนึ่ง ที่เน้นเรื่องการตรวจจับ ตรวจสอบ ไม่ได้ทำให้เกิดคุณภาพขึ้น ผู้บริหารอาจจะรู้ แต่ก็หวังพึ่ง QC โดยหวังว่าจะคัดกรองของเสียออกมาก่อนที่จะส่งให้ลูกค้า ผู้บริหารส่วนใหญ่ห่วงเรื่องกำไรครับ จนบางทีมองไม่เห็นว่า การที่ QC มากไป ก็เป็นต้นทุน หรือต้นทุนของเสียที่เกิดขึ้น หรือต้นทุนที่ต้องมาแก้ไขของเสีย รวมถึงต้นทุนที่มองไม่เห็นอื่นๆ รวมๆ กันแล้วนี่แหละที่มันยิ่งทำให้กำไรหด

แนะนำให้ส่งผู้บริหารไปอบรม blink.gif หรือจัดหาคนมาอบรมในเรื่องเกี่ยวกับ Quality Assurance หรืออีกอันที่แนะนำคือ หลักสูตรเกี่ยวกับ Cost of Quality ครับ

Cost of Quality (COQ) = Internal Failure + External Failure + Prevention Cost + Appraisal Cost

หลายบริษัท ให้แต่ละแผนกคิดแจกแจง Cost พวกนี้ออกมา แล้วลองมาวิเคราะห์ดูว่า ควรจะใช้ต้นทุนในการป้องกัน หรือต้นทุนในการประเมินเท่าไหร่ถึงจะดี

น่าจะมีอีกหลาย tool หรือหลายวิธีการที่ใช้ได้ รอท่านอื่นชี้แนะด้วยครับ

#7 2eo

2eo

Posted 19 August 2008 - 01:07 PM

แนะนำให้ส่งผู้บริหารไปอบรม หรือจัดหาคนมาอบรมในเรื่องเกี่ยวกับ Quality Assurance หรืออีกอันที่แนะนำคือ หลักสูตรเกี่ยวกับ Cost of Quality ครับ

ผมชอบประโยค นี้จังคับ... rolleyes.gif

ผมจะพยายามทำให้ ทุกคนเห็นว่า การที่ไม่มี qc หรือ qa ก็ ทำให้งานมีคุณภาพได้ เพราะงานทุกๆชิ้น มาจากมือของทุกคน

ตอนนี้กำลังใช้ วิธีการง่ายๆ แสดงให้ หลายๆฝ่ายเห็นอยู่คับ

ขอบคุณมากเลยนะคับ สำหรับความรู้ rolleyes.gif

• Guests

Posted 19 August 2008 - 03:13 PM

ลองวิเคราะห์ปัญหาอีกครั้ง โดยใช้หลัก 4M (Man ,Method ,Material ,Machine)
แล้วจะรู้ว่าสาเหตุที่แท้จริงของปัญหาว่าคืออะไร?(ไม่ยาก)

#9 Riwfa

Riwfa

Posted 21 August 2008 - 09:17 AM

จะบอกว่า แนวคิดผู้บริหารเหมือนของผมเด่ะเลย .........ตอนนี้เหมือนทำอยู่คนเดียว laugh.gif laugh.gif

#10 2eo

2eo

Posted 21 August 2008 - 02:25 PM

สงสัย ..... เราคง ต้องร่วมมือกันแล้ว ล่ะคร๊าบบบบ เจ้านาย

#11 Pa_Pa

Pa_Pa

Posted 29 August 2008 - 02:28 PM

dry.gif เรื่องที่ว่าตัวผู้บริหารไม่เข้าใจอย่างชัดเจนว่า qc ,qa คืออะไร ที่บริษัทก็เป็นค่ะ และตอนนี้ดิฉันได้พยายามหา TQM (In house)มาอบรม เพราะคนที่สามารถ ช่วยให้เราทำระบบได้สำเร็จคือผู้บริหาร และในขณะเดียวกันคนที่สามารถทำลายระบบก็คือผู้บริหารอีกเช่นกันคะ
ดังนั้นต้องทำให้เค้าเป็นคนแรกที่เข้าใจ และจะยิ่งดีถ้าเค้าเป็นคนที่สามารถ อบรมพนักงานในเรื่องนี้ด้วยตัวเองค่ะ

#12 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Posted 30 August 2008 - 05:03 PM

ปัจจุบันนี้ก็ทำงานกับบริษัทแห่งหนึ่งค่ะ รับมาหมดทุกอย่างเหมือนก้านค่ะ ผู้บริหารก้อยังไม่ค่อยให้ความสำคัญกับระบบมากเท่ารัยค่ะซึ่งตอนแรกยังไม่เคยได้ระบบ ก้อต้องมานั่ง Set ให้ใหม่ แต่เดิมเค้าไม่มี QA/QC เวลาส่งงานให้ลูกค้าก้อส่งไปเลย ทีนี้พอผลิตภัณฑ์ไปถึงลูกค้า ก้อจะมีเสียงตอบกลับมาว่าทำไมถึงส่งแต่งานเสียมาให้เรา คุณดูงานประสาอะไร แล้วก้อจะโดนนายด่าเป็นกระบุ้งโกย แต่เดียวนี้ม่ะมีแล้วค่ะ เพราะจะใช้วิธีว่า อันนี้เราเขียนขั้นตอนการทำงานให้ทุก ๆ แผนกแล้วนะ ชี้แจงให้ทราบปัญหา แล้วรับทราบกันโดยทั่ว ๆ หน้ากันไปแล้ว ถ้าหากปัญหางานเรื่องเดิม ๆ ยังเกิดขึ้นมาอีกอันนี้ม่ะได้อยู่ในความรับผิดชอบของเรานะแรก ๆ เจ้านายม่ะเห็นด้วย หลัง ๆ ลูกค้าแจ้งปัญหาบ่อยมากขึ้น ผู้บริหารก็ต้องมานั่งคิดดูแล้วแหละ ว่าสิ่งที่เราทำนั้นมันถูกต้อง
ซึ่งตอนแรกชิ้นงานที่ไม่ได้คุณภาพเราตัดสินให้ NG แต่ผู้บริหารไม่ NG เราก้อปล่อย สุดท้ายลูกค้าก้อ NG ตอนนี้ผู้บริหารไม่ตัดสินใจแล้วยกหน้าที่นี้ให้โดยสดุดี แล้วทำงานเนี้ย จะมีปัญหากับพนักงานบ้าง ช่างบ้าง หัวหน้างานบ้าง ก้อต้องทน ๆ เอาค่ะ ใช้วิธีว่าต้องทำหน้าให้ไม่มียางเข้าไว้...ลุยอย่างเดียว อบรม ทำ OJT ให้เค้าเรื่อย ๆ ปัญหาลูกค้าแจ้งอะไรมาบอกทุกคนหมด ม่ะเก็บไว้คนเดียวให้เหนื่อย อย่างพนักงานเนี้ย เจองาน NG ก้อจะบ่นน้อยอกน้อยใจจะลาออก อืม...ก้อขู่บ้างปลอบบ้าง สุดท้ายงานก้อออกมาดี เด๋วนี้ลูกค้าไม่ค่อยมีข้อร้องเรียนแล้วค่ะ อย่างช่างปรับฉีด เวลางานไม่ได้คุณภาพบอกให้ทำไม่ทำ ใช้วิธีว่าบอกแล้ว เวลาไหน เสียเท่าไหร่ แล้วทำไมช่างไม่ปรับ ปรับไม่หาย อันนี้ก้อแล้วแต่ช่างที่จะคุยกับนาย เราม่ะเกี่ยว ตอนนี้หรอช่าง ปากก้อบ่นไป แต่อย่างไรก้อต้องแก้ไขให้ ...เพราะ QA ม่ะสนใจบอกแล้ว ถ้างานเสียออกมาก้อ Reject ค่ะ ทุกคนจะกลัวงาน Reject มาก ๆๆๆ เพราะจะต้องทำนอกเวลางาน OT ม่ะได้ แถมโดยเจ้านายเล่นอีก ....ปัญหามีไว้ให้แก้ไข และปรับปรุงให้ดีขึ้น พยายามนะค่ะ สู้ ๆ ค่ะ...เด๋วก้อดีเองแระค่ะ

#13 2eo

2eo

Posted 30 August 2008 - 05:22 PM

ขอบคุณทุกท่านคับ

ปัจจุบันนี้ ผมใช้มุขเดียวกับคนตัวเล็กอยู่ และเริ่มจะมองเห็นแสงสว่างบ้างแล้วล่ะคับ

ก็คงยังมีปัญหา เล็กๆน้อยๆ กับฝ่ายต้นเหตุ หรือฝ่ายที่เสียผลประโยชน์ ( ที่ทำงานผม บางส่วนมีรายได้จากการขาย)

ก้อ คิดว่าคงไม่เกินกำลังล่ะคับงานนี้

ผมว่าหลายๆความคิดเห็น หรือคนที่ประกอบอาชีพด้าน ควบคุมและประกันคุณภาพ อย่างเราๆ มาแชร์ความคิดกันแบบนี้

ได้ประโยชน์ดี คับ เผื่อวันหน้า ท่านอื่นมีปัญหา เราจะได้รวมตัวกัน และช่วยกันแก้ไขปัญหาได้คับ

ขอบคุณ คับ dry.gif

• Guests

Posted 01 September 2008 - 09:06 AM

rolleyes.gif ขอเสนอความคิดเห็น
- QA เป็นผู้กำหนดและวางแผนในการควบคุมคุณภาพของผลิตภัณฑ์ (การบริการ/สินค้าสำเร็จรูป) (ภาพรวมทั้งระบบ)
- QC เป็นผู้ควบคุมการตรวจสอบ และทดสอบคุณภาพของผลิตภัณฑ์ (โดยนำนโยบายของ QA มาปฏิบัติงาน)

ดังนั้น ในการมี QC (มีบุคลากรเป็นนักเคมี) ก็เหมือนมีกระจกเงา ในการส่องดูว่า ผลิตภัณฑ์ของเรามีคุณภาพอย่างไร
โดยมีการตรวจสอบและทดสอบคุณภาพของผลิตภัณฑ์ อย่างละเอียด (ทุกหัวข้อทดสอบ เหมือน/ใกล้เคียงกับของลูกค้า)
เมื่อทำการผลิตสินค้า แล้วมีการทดสอบสินค้าก่อนที่จะส่งให้ลูกค้า เราก็จะรู้ได้ทันทีว่าสินค้ามีคุณภาพอย่างไร?
ถ้าสินค้ามีคุณภาพ OFF Spec. ก็ทำการออก NCR (ถ้าออก NCR บ่อยๆ ก็เปลี่ยนเป็น CAR)
- แต่ควรจะมีการประชุม ในฝ่ายที่เกี่ยวข้องกันก่อน เพื่อความสัมพันธ์อันดี ภายในองค์กร (ก่อนออก NCR)

- คงพอจะเห็นแนวทางในการแก้ไขปัญหา โดยใช้หลัก 4M

#15 non

non

Supreme Member

Posted 01 September 2008 - 11:30 AM

blink.gifขอเป็นกำลงัใจให้แล้กันครับ....

ความเห็นเพื่อนสมาชิกทุกท่านดีหมดเลยครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง ทั้งจากความกล้าในตัวเรา

จาก VISION ของเจ้านาย ,ความสามัคคีของเพื่อนร่วมงาน(พวกชอบปัดชอบโยนมีเยอะครับ) และอื่นๆ

งัยก็สู้สู้ ต่อไป เพื่อครอบครัว

#16 somsakisoconsult

somsakisoconsult
  • Guests

Posted 01 September 2008 - 08:53 PM

ในการตรวจสอบคุณภาพนั้นจะตรวจสอบสี่ขั้นตอน

1. วัตถุดิบเข้า
2. ระหว่างการผลิต ขึ้นอยู่กับว่า จุดใดเป็นคีย์สำคัญ จำนวน QC ความสามารถของ QC เครื่องมือ และปัญหาคุณภาพ
3. ผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป
4. ก่อนส่งออก ขึ้นกับระยะเวลาการจัดเก็บ

ทั้งนี้ต้องดูนโยบายของผู้บริหาร กระบวนการผลิตด้วย

มันยากนักที่จะกล่าวหมด

สิ่งสำคัญความเข้าใจ และความรับผิดชอบในเรื่องคุณภาพของฝ่ายผลิตด้วย เพราะ

QC เป็นเพียงผู้ช่วยฝ่ายผลิตกลั่นกรองคุณภาพเท่านั้น มิได้มีส่วนทำให้ผลิตภัณฑ์ดีขึ้น เพราะไม่ได้ไปผลิตเอง

อ. สมศักดิ์

#17 somboon

somboon

Premium Member

Posted 02 September 2008 - 11:19 PM

ถ้าทุกอย่าง

อะไร อะไร ก็กู

ผมแนะนำให้ลาหยุดงานไปสัก 3 วัน แล้วผู้บริหารจะรับฟังคุณมากขึ้น (มั้ง)

#18 vech

vech

Posted 09 September 2008 - 11:45 AM

ผมคิดว่าการอบรมให้พนักงานระดับล่างเข้าใจจะช่วยได้ส่วนหนึ่งครับ ให้เขารับรู้ว่างานของเขาแต่ละคนล้วนมีความสำคัญที่จะพาบริษัทให้เดินหน้าต่อไปได้ แต่ผู้บริหารเองก็ควรปรับความคิดด้วยเช่นกัน ของบริษัทผมพยายามบอกใครๆว่า QC.ทำได้แค่สุ่มตรวจ คุณภาพสินค้าจะดีหรือไม่มาจากมือพนักงานแต่ละคนต่างหาก

#19 2eo

2eo

Posted 09 September 2008 - 03:52 PM

rolleyes.gif อย่างที่คุณ vech ว่ามา นั้นดูเป็นแนวทางที่เริ่มเห็นความสดใส...เลยนะคับ โชคดีจังยินดีด้วยคับ

ส่วนของผมเองคงมี 2 ทาง ล่ะคับ

1. สร้างมันขึ้นมา คงต้องอาศัย ความพยายาม อดทนของผมเอง ในเรื่องของวิธีการ การทำความเข้าใจ บทบาทหน้าที่

ของแต่ล่ะฝ่าย ทำให้เห็นถึงความสำศัญของทุกๆผ่ายในเรื่องของคุณภาพที่มาจากมือทุกคน ไม่ได้มาจากมือ qc / qa

2. อีกอย่าง ดูไม่ดีนัก หากทางเรื่องแรก ไม่สามารถผลักดัน กันไปให้ถึงฝั่งได้ ก้อคงต้องมองหาแหล่งทำมาหากินใหม่

ที่เข้าใจ อะไรง่ายๆกว่าที่นี้ เพราะลำพังคนไม่อีกคนที่พยายามทำ กับคนไม่กี่คนเหมือนกัน แต่ท่านๆไม่เข้าใจ จะให้ผม

....เสก....ให้สินค้ามีคุณภาพดี ท่าเดียว ....ผมคงทำไม่ได้.. dry.gif

#20 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Posted 10 September 2008 - 06:58 PM

เราสร้างได้....แต่คนปฏิบัตินี่สิค่ะหนักใจหน่อยคะ ยิ่งถ้าเจอแบบว่าเก๊าเก่าเก็บเนี้ย...ขอบอกว่าหินสุด ๆ ค่ะ
ยิ่งเจอคนหัวดื้อ หัวรั้นอันนี้ล่ะค่ะคนที่สอนเนี้ยตาย ... ขอระบายหน่อยเถอะค่ะ ...ว่าประสบการณ์ที่เจอเนี้ยขอบอก
ว่าสยดสยอง ... และก็ไม่คิดว่าจะเจอ
QC กับช่าง (อีกตำแหน่งของช่างก้อผู้จัดการฝ่ายผลิตจ) ต้องทำงานโค...กันใช่ป่ะ....แต่นี้ม่ะใช้อ่ะ....
ชิ้นงานไม่เหมือนตัวอย่างลูกค้าอนุมัติ....ฉีด ๆ งานไป พอมีปัญหา ...ไม่ได้ตามมาตรฐานลูกค้า...บอกให้ช่างทำการแก้ไข
เขียนเอกสาร ....แต่ไม่ปรับ....โยนงานใส่หน้า...แถมด่าคำหยาบอีกต่างหาก ....โอ....แม่เจ้าไม่เคยพบเคยเจอที่ไหน
ทำงานมาเกือบ 10 ปี ดีนะที่เป็นผู้หญิง ถ้าเป็นชายละป่านนี้กระโดดชกหน้าหงายไปแล้ว....กำ...ไม่แบเลยแระ
เอาระบบเข้ามา...ท่านก้อทำเฉย ...แบบเก๊าเก่าเก็บอ่ะ...เจ้านายม่ะเคยว่า....อยู่กับเค้ามาตั้งแต่เริ่มเปิดบริษัทฯ
บอกเจ้านายไปก็ทำเฉย ...เลยม่ะรู้จะแก้อย่างไร...งานเค้าก็ปรับได้นะ แต่เล่นตัวซะงั้น....บอกนะ
ทนมาได้ 2 ปีแระ.....ปีที่ 3 ม่ะรู้จะรอดหรือป่าวเนี้ย....
ทำระบบ...ถ้าหลาย ๆ ส่วนไม่ช่วยกันขอบอกว่ายากที่จะสำเร็จ...แต่ถ้าสำเร็จได้...คนที่เหนื่อยที่สุดก็เห็
นจะเป็น QMR
เนี้ยและ....แต่...ก็ดีอย่างค่ะ...ว่าเค้าสอนให้เรามีความอดทน...และเป็นคนใจเย็น...
.
คิดถึงประโยชน์ที่ได้รับ...ก็โอเคแล้วแระ ....จะได้สบายใจ (แต่ปวดหัวทุกครั้งที่คุยกับเค้า)
สู้ ๆ นะค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users