Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่าง Procedure Marketing ด้วยครับ

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 Chatchy

Chatchy

Premium Member

• Power Members
  • Interests:-

Posted 23 March 2010 - 10:37 AM

อาจารย์ท่านใดพอจะมีแบบอย่างหรือแนวทางบ้างมั้ยครับ
พอดีทางบริษัทนั้นไม่เคยเอาทีมมาร์เก็ตติ่งเข้ามาเลย
แล้วพอต้องเอาเข้ามาทำISOเลยไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดี
อยากจะขอตัวอย่าง Procedure ไว้เป็นแนวทางท่านใดพอมีช่วยหน่อยครับ

tornako_s@hotmail.com ขอบคุณครับ

#2 Chatchy

Chatchy

Posted 25 March 2010 - 09:45 AM

มีท่านใดพอให้คำแนะนำได้บ้างครับ

#3 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 25 March 2010 - 10:50 AM

บริษัทคุณดีจัง
ต้องการให้ระบบการบริหารการตลาดให้มีรูปแบบการบริหารที่ดี
การตลาดเป็นเรื่องใหญ่
เรียนกับถึง ปริญญาโท

ผมคิดว่า เมืองไทยไม่น่าจะมีใครมี procedure เรื่องการตลาด ในกรอบ ISO
procedure เรื่องการบริหารงานขาย ยังหายากเลย ไม่ว่าค้าปลีก ค้าส่ง
งานขาย กับ การตลาด ต่างกันครับ
จะพยายามหามาฝากครับ

การเขียน procedure เป็นภาษาไทยไม่ยาก ตราบเท่าที่เราเป็นคนไทย
แต่ที่สำคัญคือ เราไม่รู้ว่าต้องเขียนอะไรบ้าง ต้องมีเนื่อหาสาระอะไร จะกำหนดสิ่งที่ต้องทำ สิ่งที่ต้องห้ามอบ่างไร,แนวนโยบายการทำงาน อย่างไร กล่าวคือไม่รู้ว่าจะต้องกำหนดอะไรบ้าง
เรื่องพวกนี้นักการตลาดรู้เขารู้ ดังนั้นต้องให้เขาเขียน
ใช่ ! ให้นักการตลาดเขาเขียน

มี idea ว่า หากเรารู้ขั้นตอนการบริหารการตลาด เราใส่เกณฑ์ วิธีการในการปฏิบัติและควบคุมได้ ตามรูปแบบการตลาดของบริษัทคุณ ก็จะสมเจตนารมณ์ของ ISO9001 ครับ

ขั้นตอนสำคัญในการบริหารการตลาด

1.0 การวางแผนกลยุทธ์ทางการตลาด
1. การวิเคราะห์สถานการณ์
2. กำหนดวัตถุประสงค์ ทางการตลาด
3. กำหนดกลยุทธ์ทางการตลาด
4. เลือกกลุ่มเป้าหมายและพัฒนาส่วนประสมทางการตลาด

2.0 การปฏิบัติการ
1. การจัดองค์การทางการตลาด
2. การสรรหาบุคลากรและการปฏิบัติงาน

3.0 การควบคุมทางการตลาด
1.การควบคุมแผนงานประจำปี
2. การควบคุมกำไร
3. การควบคุมกลยุทธ์

#4 Chatchy

Chatchy

Posted 25 March 2010 - 11:03 AM

ขอบคุณครับที่แนะนำมา
จะลองคุยกับทางทีมMarketing เพื่อให้เค้าลองร่างขั้นตอนงานมาดูครับ

ปล.จริง ๆ แล้วMarketing นั้นจำเป็นต้องเข้าISOมั้ยครับ

#5 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 25 March 2010 - 11:18 AM

ตอ่บ จริง ๆ แล้วMarketing นั้นจำเป็นต้องเข้าISOมั้ยครับ

การทำ ISO9001 มีวัตถุประสงค์เพื่อยืนยันว่า
องค์กรสามารถตอบสนองต่อข้อกำหนดลูกค้าตามที่ได้ตกลงกันไว้ และ ปรับปรุงให้ลูกค้าพึงพอใจอย่างต่อเนื่อง (ดูข้อ ISO9001, 1.1)

ด้วยเหตุผลนี้ องค์กรส่วนมากจึงเริ่มระบบ จากการทบทวนข้อตกลง
และ ที่ส่วนมากไม่มี procedure เรื่องนี้ในวงการอาจ เนื่องจาก.....

1 ในเมืองไทย มักเป็นฐานรับช่วงการผลิต มีการทำbrandจริงๆจังน้อยมาก ที่ทำ brand มากๆ คิดถึง บริษัท พวก nike, โค๊ก เนสเล่ โฟโมส. บีทาเกน... โดยรวมเราเลยค่อนข้างอ่อนในเรื่องการทำการตลาด และบริหารการตลาดอย่างมืออาชีพ
2. บริษัทที่มีกิจกรรมการตลาดเต็มๆ อย่างเช่น โอสถสภา ( ช่วงนี้โฆษณาบ่อย )ก็มักจะไม่ทำ ISO9001
3. บริษัท ที่เป็นโรงงาน แค่สร้างมาตรฐานในการผลิต ตรวจสอบ ดีๆ ก็จะแย่แล้ว
4. คนในวงการ ไม่ว่า ที่ปรึกษา ผู้ตรวจประเมิน QMR มีน้อยสุดๆ ที่เป็นนักการตลาด เลยทำเป็นไม่สนใจ ซะงั้น ฐานคนยังอยู่ที่ วิศวกร ส่วน QA/QC ส่วนโรงงาน และ HR ไม่เชื่อ ลองดูคนในกลุ่ม isothai ว่ามีประสบการณ์ในการทำงานฝ่ายการตลาดสักกี่คน
5. เกือบ 100% ที่ทำ ISO เป็น เรื่องของการผลิตและการให้บริการครับ ดังนั้น ขอบเขตการรับรองมักเริ่มด้วย manufacture of ......, provision of .......ไม่ค่อยมีขอบเขตการรับรองที่ประกอบด้วย maketing distribution and sale of ....... CB เลยไม่บังคับให้ต้องมี process control / procedure เรื่องนี้นักหนา

เรื่องการตลาดเป็นเรื่องใหญ่ เป็นเรื่องความเป็นความตายของบริษัท
ต่อให้ มีเครื่องจักรแจ๋วแค่ไหน ไม่มีลูกค้า ก็จบ
เราต้องบริหารการตลาด แต่ส่วนจะต้องเป็นเอกสารหรือไม่ เป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ

#6 Ning_kung

Ning_kung

Super Member

Posted 25 March 2010 - 01:27 PM

ลองแนบมาเป็นตัวอย่างดู แต่เป็นไปในเชิง PR นะครับ

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้รึปล่าว

ลองให้ mkt เขาดูเป็นแนวทางก่อนละกันครับ

Attached Files

#7 Chatchy

Chatchy

Posted 25 March 2010 - 04:20 PM

ขอบคุณครับ ที่หาตัวอย่างมาให้ศึกษาเพิ่มเติมครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users