Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอสูตรคำนวน Process Cap.ทีเป็น Excel

• This topic is locked This topic is locked
30 replies to this topic

#1 Deejung

Deejung

Premium Member

• Power Members

Posted 10 September 2009 - 03:10 PM

พี่ท่านใดมีสูตรคำนวณทางด้านสถิติ เช่น ค่า CPK ที่เป็น excel ครับส่งให้หน่อยครับเคยโหลดไปแล้วมันงงอะครับ หรือเกี่ยวกับ SPC ก้อได้ครับ x r Chart ขอบคุณนะครับผม smiley-signs028.gif

#2 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 September 2009 - 03:36 PM

QUOTE(Deejung @ Sep 10 2009, 03:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พี่ท่านใดมีสูตรคำนวณทางด้านสถิติ เช่น ค่า CPK ที่เป็น excel ครับส่งให้หน่อยครับเคยโหลดไปแล้วมันงงอะครับ หรือเกี่ยวกับ SPC ก้อได้ครับ x r Chart ขอบคุณนะครับผม smiley-signs028.gif

ที่บอกว่างงนั้น บอกได้มั้ยครับว่างงตรงส่วนไหน

============================

ในห้องของฝากก็มีอยู่เยอะเหมือนนะ ลองหาดูอีกทีสิครับ
Oooo

#3 Deejung

Deejung

Posted 10 September 2009 - 03:42 PM

QUOTE(Kreetha @ Sep 10 2009, 03:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บอกว่างงนั้น บอกได้มั้ยครับว่างงตรงส่วนไหน

============================

ในห้องของฝากก็มีอยู่เยอะเหมือนนะ ลองหาดูอีกทีสิครับ

ค่าD4ที่ต้องเปิดจากตารางไม่รู้จะเปิดตารางอารัย แล้วสูตรหา Cp ก้อไม่มี มีสูตรสำเร็จรูปมั้ยครับ พอดีจะใชไปควบคุมและวัดกระบวนนะครับ

#4 SL4

SL4

Posted 10 September 2009 - 03:51 PM

QUOTE(Deejung @ Sep 10 2009, 03:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ค่าD4ที่ต้องเปิดจากตารางไม่รู้จะเปิดตารางอารัย แล้วสูตรหา Cp ก้อไม่มี มีสูตรสำเร็จรูปมั้ยครับ พอดีจะใชไปควบคุมและวัดกระบวนนะครับ

ค่า d4 เปิดตารางจาก manual ของ SPC ครับ.. .. ลองอ่านแล้วหรือยังครับ????? สูตรมีเยอะครับ แต่ว่าต้องทำความเข้าใจก่อนครับ ว่าที่มาที่ไปคืออะไร จะได้เคลียครับ

ผมฝากตางราง คำนวน Cpk ไว้ (พร้อมตัวอย่าง) ลองดูครับ...

Attached Files

• Attached File  CPK.xls   35.5KB   8582 downloads

--Learning from mistaken--

#5 Deejung

Deejung

Posted 10 September 2009 - 04:00 PM

QUOTE(SL4 @ Sep 10 2009, 03:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ค่า d4 เปิดตารางจาก manual ของ SPC ครับ.. .. ลองอ่านแล้วหรือยังครับ????? สูตรมีเยอะครับ แต่ว่าต้องทำความเข้าใจก่อนครับ ว่าที่มาที่ไปคืออะไร จะได้เคลียครับ

ผมฝากตางราง คำนวน Cpk ไว้ (พร้อมตัวอย่าง) ลองดูครับ...

ผมว่าเราต้องคุยกันส่วนตัวแล้วเก่งอย่างนี้นับถือเลยครับ ขอบคุณนะครับ ยังงัยถ้ามีสูตรทางสถิติที่สำคัญที่ใช้ประเมินประสิทธิภาพกระบวนการ ส่งมาให้หน่อยนะครับ coplanfac@ttceramic.com อยู่สระบุรีครับผม smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

#6 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

• Interests:ISO, Productivity

Posted 10 September 2009 - 04:18 PM

ขอบคุณครับ หน้าตาแบบนี้เพิ่งเคยเห็นแหะ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#7 minnie

minnie

Posted 10 September 2009 - 04:22 PM

เก็บข้อมูลค่ะ
ขอบคุณค่ะ smiley-signs001.gif

#8 คนรักดีแต่หามเสา

คนรักดีแต่หามเสา

Super Member

Posted 10 September 2009 - 04:40 PM

[quote name='SL4' date='Sep 10 2009, 03:51 PM' post='28677']

[/quote
เข้ามาโขมยค่ะ ขอบคุณค่ะ

#9 Autoboy

Autoboy

Posted 10 September 2009 - 04:40 PM

ขอบคุณป๋า SL4 สำหรับไฟล์ CPK smiley-signs001.gif

ผมเคยโดน commend จากในเวปนี้แหละ คือเคยแจกไฟล์สูตรคำนวน Cpk แต่สูตรมันเป็นการคำนวน Ppk (จะงงมั้ยเนี่ย) สรุปคือสูตรผิด
เลยต้องกลับไปศึกษาเรื่อง Process Capability ใหม่ ตอนนี้ได้โอกาสปล่อยของล่ะ ไฟล์คำนวนทั้ง Cpk and Ppk ดูวิจะผิดอีกมั้ย
ถ้าผิดอีก รบกวนมา commend ด้วยครับ จะได้แก้ไข

ต้องทำความเข้าใจไฟล์ของป๋า SL4 ก่อนนำไปใช้นะครับ คือมันเป็นการคำนวน Pp, Ppk ไม่ใช่ Cp, Cpk นะครับ
ซึ่งการคำนวน Cp, Cpk ต้องมีการใช้ค่า d2 ในการคำนวนด้วย ซึ่งค่า d2 ขึ้นอยู่กับจำนวนชิ้นงานต่อกลุ่มชิ้นงาน
เช่นคุณทำการชิ้นวัดงานจำนวน 30 ชิ้น ก็อาจจะแบ่งเป็น 3 ชิ้นต่อ 1 กลุ่มตัวอย่างซึ่งก็คือ 10 ชุดตัวอย่าง จากนั้นไปเปืดตาราง d2 ดูที่ n=3
จะได้ค่า d2 = 1.693 เอาไปใช้ในการคำนวน Cp, Cpk ครับ

ส่วนความแตกต่างระหว่าง Cpk และ Ppk หาโหลดได้ในเวปนี้แหละครับ ..... smiley-signs003.gif

Attached Files

#10 SL4

SL4

Posted 10 September 2009 - 04:41 PM

QUOTE(Deejung @ Sep 10 2009, 04:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าเราต้องคุยกันส่วนตัวแล้วเก่งอย่างนี้นับถือเลยครับ ขอบคุณนะครับ ยังงัยถ้ามีสูตรทางสถิติที่สำคัญที่ใช้ประเมินประสิทธิภาพกระบวนการ ส่งมาให้หน่อยนะครับ coplanfac@ttceramic.com อยู่สระบุรีครับผม smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

ผม หรือท่านอื่นๆ post ไว้ที่ห้องของฝากเพียบเลยครับ ว่าแต่ ดูละเอียดแล้วหรือยัง?????
สถิตินั้น ต้องทราบพื้นฐานก่อนครับ ว่าไปยังไงมายังไง เผื่อภายภาคหน้าได้ใช้ประโยชน์ ตัวเลขทางสถิติดี อาจจะมีหลายความหมายได้ น้ะครับ..

ผู้เชี่ยวชาญ ที่นี้มีเยอะครับ ทุกท่านพร้อมตอบปัญหาครับ..

SL4:)

#11 SL4

SL4

Posted 10 September 2009 - 04:44 PM

ผู้เชี่ยวชาญ(คุณ Autoboy)มาแว้ววววว...

#12 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

Posted 10 September 2009 - 04:48 PM

ขอเก็บไปศึกษาด้วย ขอบคุณครับ
Think first print later...save paper save the world.

#13 Kreetha

Kreetha

Posted 10 September 2009 - 05:00 PM

QUOTE(SL4 @ Sep 10 2009, 04:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผม หรือท่านอื่นๆ post ไว้ที่ห้องของฝากเพียบเลยครับ ว่าแต่ ดูละเอียดแล้วหรือยัง?????
สถิตินั้น ต้องทราบพื้นฐานก่อนครับ ว่าไปยังไงมายังไง เผื่อภายภาคหน้าได้ใช้ประโยชน์ ตัวเลขทางสถิติดี อาจจะมีหลายความหมายได้ น้ะครับ..

ผู้เชี่ยวชาญ ที่นี้มีเยอะครับ ทุกท่านพร้อมตอบปัญหาครับ..

SL4:)

เห็นบอกมีการขอคุยส่วนตัว(ตัวต่อตัวรึป่าว) แบบนี้งานก็เข้าป๋าSL4ล่ะสิครับ มีวาระซ่อนเร้น อิอิ

=============================================

ล้อเล่นนะครับคุณDeejung rofl.gif
Oooo

#14 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

Posted 10 September 2009 - 09:57 PM

เข้าทางพอดีเลยค่ะ
กำลังมองหา ขอบคุณมากค่ะ

#15 DCC

DCC

Super Hornor Member

Posted 11 September 2009 - 08:43 AM

ขอบคุณค่ะ thankyou.gif

#16 Deejung

Deejung

Posted 11 September 2009 - 11:24 AM

QUOTE(Kreetha @ Sep 10 2009, 05:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นบอกมีการขอคุยส่วนตัว(ตัวต่อตัวรึป่าว) แบบนี้งานก็เข้าป๋าSL4ล่ะสิครับ มีวาระซ่อนเร้น อิอิ

=============================================

ล้อเล่นนะครับคุณDeejung rofl.gif

มิบังอาจหรอกครับ ยังไม่เก่งพอครับตัวต่อตัวไม่ไหวครับ แซวจังนะครับ เปลี่ยนรูปซะเลย อิอิ smiley-eatdrink003.gif

#17 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Posted 11 September 2009 - 12:52 PM

แหล่มเลยค่ะ ฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วยนะค่ะ (คุณ Autoboy, พี่ SL4)
สถิติเหมือนกัน แต่ไม่ไปถึงไหนเลยค่ะ มีข้อมูลดี ๆ รบกวนเอามาฝากอีกนะค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ เก็บละ ไม่พลาด laugh.gif

#18 SuratTSEN

SuratTSEN

Posted 16 September 2009 - 07:52 AM

ขอบคุณครับ ขอเก็บไปประยุกต์ใช้งาน

#19 Phab

Phab

Posted 16 September 2009 - 11:54 AM

smiley-angry017.gif มาเก็บข้อมูล เจ๋งมากค่ะ

#20 DCC มือใหม่

DCC มือใหม่

Super Member

Posted 17 September 2009 - 01:37 PM

เก็บข้อมูลขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users