Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Tranning พนักงาน

• This topic is locked This topic is locked
15 replies to this topic

#1 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 13 December 2008 - 10:22 AM

รบกวนสอบถามผู้เชี่ยวชาญค่ะ นอกจากการสื่อสารโดยการติดประกาศแล้ว ถ้าเราจะอบรมพนักงานให้เข้าใจในเรื่อง นโนบายคุณภาพ ที่ MD ประกาศ มาแล้ว จำเป็นหรือไม่คะจะต้องมีบันทึก Record เก็บเป็นหลักฐานด้วย รบกวนด้วยนะคะ พอดีที่บริษัทฯ กำลังจะขอ ISO 9001:2000 เลยจะอบรมพนักงานให้เข้าใจก่อน

#2 มาเอมิจัง

มาเอมิจัง

Posted 13 December 2008 - 10:38 AM

ที่บริษัทก็ทำเป็นบันทึกเก็บไว้นะคะ แบบว่าเผื่อเค้าถามเราก็มีหลักฐานเลยงัย

#3 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 December 2008 - 10:41 AM

แหม ...ผิดห้องล่ะครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#4 มาเอมิจัง

มาเอมิจัง

Posted 13 December 2008 - 10:42 AM

ผิดห้องไม่เท่าไหร่ อย่าผิดใจแล้วกันนะคะคุณToppy tongue.gif

#5 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 13 December 2008 - 11:10 AM

การสื่อสารมีหลายรูปแบบค่ะ เช่น
ติดบอร์ดประกาศ , การประชุมชี้แจง , การทำหนังสือเวียนแจ้งให้ทราบ , กระจายเสียงประชาสัมพันธ์ ,
หยอดกล่องความคิดเห็น , การส่งE-mail , การสำรวจความคิดเห็น

ทีนี้ก็ขึ้นกับรูปแบบที่เราสื่อสารออกไปว่าสามารถบันทึกเป็นหลักฐานได้มั๊ย
ผู้สื่อสารก็พิจารณาเอาเองค่ะ และก็อาจสามารถวัดผลการสื่อสารได้
เช่น กระจายเสียงประชาสัมพันธ์ ต่อนื่องกัน 1 อาทิตย์
หลังจากนั้นก็ทำแบบทดสอบเพื่อวัดผลการสื่อสาร
อะไรเงี้ยค่ะ... laugh.gif

#6 MR.A

MR.A

Super Member

Posted 13 December 2008 - 11:22 AM

ผมว่าไม่น่าจำเป็นที่ต้องบันทึก เพราะไม่ใช่เป็นการฝึกอบรม เพียงแต่เป็นการสื่อสาร แต่ต้องมั่นใจว่าพนักงานเข้าใจเท่านั้น ซึ่งอาจวัดภายในได้โดยการสอบถามด้วยคำพูด แบบสอบถาม ฯลฯ

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 13 December 2008 - 11:40 AM

QUOTE(Nuch @ Dec 13 2008, 10:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนสอบถามผู้เชี่ยวชาญค่ะ นอกจากการสื่อสารโดยการติดประกาศแล้ว ถ้าเราจะอบรมพนักงานให้เข้าใจในเรื่อง นโนบายคุณภาพ ที่ MD ประกาศ มาแล้ว จำเป็นหรือไม่คะจะต้องมีบันทึก Record เก็บเป็นหลักฐานด้วย รบกวนด้วยนะคะ พอดีที่บริษัทฯ กำลังจะขอ ISO 9001:2000 เลยจะอบรมพนักงานให้เข้าใจก่อน

บันทึกการฝึกอบรม การพัฒนา ประวัติพนักงาน ประวัติการศึกษา
ต้องจัดทำและต้องจัดเก็บตามข้อกำหนด 6.2.2 และ 4.2.4 น่ะจ๊ะ

การพัฒนาพนักงาน ไม่จำเป็นต้องใช้การอบรมเพียงอย่างเดียวเสมอไปครับ
ใช้รูปแบบอื่นๆประกอบด้วยก็ได้ เช่น

การส่งไปดูงานข้างนอก
การมอบหมายให้ทำรายงานในเรื่องต่างๆ
การให้ทดลองทำกิจกรรมกลุ่ม แบบ Teamwork เพื่อพัฒนารื่องการทำงานเป็นทีม
การให้มีพี่เลี้ยง หรือ Coaching
การให้เรียนต่อหลักสูตรทางไกล เป็นต้น

แต่ ไม่ว่าจะพัฒนาด้วยรูปแบบใดๆ ต้องมีบันทึกประกอบด้วยจ้า

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 15 December 2008 - 07:56 AM

แวะมาเก็บข้อมูลดีๆ ค่ะ

#9 ทิ.

ทิ.

Posted 15 December 2008 - 11:44 AM

- ผมก็แวะ เข้ามาดูเหมือนกัน... ครับ!
(แนะนำเล็กน้อย... ให้จัดทำเป็น SD ก็ได้ครับ
จะได้เป็นหลักฐานให้ Auditor/CB ดูว่ามีการ
สื่อสารเกี่ยวกับนโยบายคุณภาพ อย่างไร?)

" ʵ

#10 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 15 December 2008 - 01:19 PM

จริงๆ การสื่อสารนโยบาย ไม่ต้องทำบันทึกครับ แต่จะใช้การฝึกอบรม เป็นช่องทางของการสื่อสาร ตรงนี้ก็ควรต้องมีบันทึกอยู่แล้ว

การสื่อสารนโยบาย แค่การติดประกาศอย่างเดียว โดยทั่วไป ไม่เพียงพอต่อการทำให้พนักงาน "เข้าใจ" ได้ครับ เลยควรต้องมีฝึกอบรมด้วยนั่นแหละ ดีแล้ว

วัตถุประสงค์การฝึกอบรม ขอให้พนักงานโดยเฉพาะ ระดับรากหญ้า เอ๊ย..ระดับล่าง "เข้าใจ" ในสิ่งต่อไปนี้ครับ

1. นโยบาย ว่าไว้ยังไงบ้าง (ไม่จำเป็นต้องจำได้)
2. ตัวของพนักงานเอง เกี่ยวข้องกับนโยบายนี้อย่างไร ส่วนไหน (วรรคไหน คำไหน) อธิบายให้ได้
3. พนักงานจะต้องทำอย่างไรบ้าง เพื่อให้ถือว่า ปฏฺบัติตามนโยบายที่ผู้บริหารกำหนดไว้ (please อย่าตอบว่าปฏิบัติตาม procedure อย่างเดียวนะครับ โชว์กึ๋นหน่อย)

แจกกระดาษการ์ดให้คนละแผ่น ให้พนักงานเขียนคำตอบข้อ 3 แล้วเอาไปติดบนแผ่นชาร์ทใหญ่ๆ ตกแต่งให้สวยงาม หรือเอาไปแขวนในต้นไม้ เหมือนที่เขาเขียนว่า จำทำอะไรเพื่อพ่อ ประมาณนั้น กิจกรรมตรงนี้ก็เสริมสร้างความเข้าใจ และความตระหนักเกี่ยวกับนโยบายได้ดีครับ

อ้อ..ไหนๆ ก็ไหนๆ เรื่องความตระหนักใน KPI ก็สามารถใช้กิจกรรมเดียวกันนี้ได้ครับ laugh.gif

#11 NooMam

NooMam

Posted 15 December 2008 - 04:56 PM

ขอเพิ่มน่ะค่ะ นอกการสื่อสารต่างๆที่ทุกท่านกล่าวมาแล้วขอเสนออีกอย่างน่ะค่ะ คือทำเป็นบัตรคู่กับบัตรพนักงานค่ะ ทั้งนโยบายและวัตถุประสงคุณภาพเลยค่ะ รับวรองพนักงานจำได้แน่ แจกให้ตอนอบรมเลยน่ะค่ะ เขาจะได้รู้ว่าเขาเกี่ยวกับข้อใหนบ้างอันนี้รับรองได้ผลแน่นอนค่ะ

#12 ทิ.

ทิ.

Posted 16 December 2008 - 09:56 AM

- ที่องค์กร ก็ปฏิบัติเช่นเดียวกันกับคุณ mam
ใช้ได้ผลดีครับ (ปฏิบัติมาก็ประมาณ 7 ปีแล้ว)

" ʵ

#13 iso_man

iso_man

Posted 16 December 2008 - 10:40 AM

ไม่จำเป็นต้องมีบันทึกหรอกครับ แต่การสื่อสารพนักงานต้องเข้าใจเหมือนกัน สามารถตรวจสอบได้ โดยสุ่มสอบถามพนักงานเข้าใจเพียงใด ของผมจะเพิ่มเข้าไปในการตรวจสอบความเข้าใจในกิจกรรม 5ส rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#14 non

non

Posted 19 December 2008 - 02:22 PM

เห็นท่านผู้รู้เข้ามาตอบกันเยอะแล้ว

ก็เป็นกำลังใจให้ได้ระบบเร็วๆ แล้วกัน

#15 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 24 December 2008 - 10:05 PM

ควรจะมีการจัดเก็บบันทึกไว้ด้วยครับ
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#16 pond

pond

Premium Member

Posted 26 March 2010 - 04:49 PM

ขอบคุณสำหรับความคิดดีๆ ค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users