Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ทำกิจกรรมส่งเสริมด้านระบบคุณภาพอะไรดี

• This topic is locked This topic is locked
43 replies to this topic

#1 KoratISO

KoratISO

Super Member

Posted 02 July 2009 - 02:31 PM

กิจกรรมที่ส่งเสริมด้านระบบคุณภาพ ที่ทำอยู่ตอนนี้ จะเป็นการตอบคำถามชิงรางวัลเกี่ยวกับระบบคุณภาพ ซึ่งทำนานแล้วค่ะ ทำทุกเดือน
และอยากจะเปลี่ยนรูปแบบกิจกรรมเป็นแบบใหม่ เพื่อสร้างสีสรรค์ใหม่ๆ .... แต่ไม่รู้จะทำแนวไหนดี..ใครมีไอเดียแนะนำบ้างค่ะ
วัตถุประสงค์ก้อเพื่อให้พนักงานยังคงความรู้ ความเข้าใจ ให้ความสำคัญกับระบบคุณภาพตลอดเวลาค้า

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 July 2009 - 03:06 PM

QUOTE(KoratISO @ Jul 2 2009, 02:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กิจกรรมที่ส่งเสริมด้านระบบคุณภาพ ที่ทำอยู่ตอนนี้ จะเป็นการตอบคำถามชิงรางวัลเกี่ยวกับระบบคุณภาพ ซึ่งทำนานแล้วค่ะ ทำทุกเดือน
และอยากจะเปลี่ยนรูปแบบกิจกรรมเป็นแบบใหม่ เพื่อสร้างสีสรรค์ใหม่ๆ .... แต่ไม่รู้จะทำแนวไหนดี..ใครมีไอเดียแนะนำบ้างค่ะ
วัตถุประสงค์ก้อเพื่อให้พนักงานยังคงความรู้ ความเข้าใจ ให้ความสำคัญกับระบบคุณภาพตลอดเวลาค้า

อืมมม์ ที่เล่าให้ฟังก็ถือว่าเป็นกิจกรรมอย่างหนึ่งเหมือนกันนะครับ แต่ลองพิจารณาหากิจกรรมที่ช่วยส่งเสริมระบบคุณภาพแบบหยั่งยืนดูมั้ย เช่น กิจกรรม Suggestion ประมาณว่า
1) แต่งตั้งคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ ก็เอามาจาก บรรดา manager หรือ ระดับบังคับบัญชาที่มีทักษะ และประสบการณ์สูงๆ
2) ให้บุคคลใน 1) ไปกำหนดหลักเกณฑ์ในการส่งข้อเสนอแนะ หลักเกณฑ์ในการตัดสินในแต่ละด้าน เช่น ลดของเสีย เพิ่มผลิต ความปลอดภัย cost saving ฯลฯ หลักเกณฑ์ในการให้รางวัล
3) กำหนดเป็น KPIs ของแต่ละแผนก โดย base on กับจำนวนพนักงาน เช่น 1 เรื่องต่อจำนวนพนักงาน 50 คน
4) ฝึกอบรมให้กับผู้ที่เกี่ยวข้อง
5) แต่ละเดือน ผู้บังคับบัญชาแต่ละแผนก จะต้องผลักดันให้ พนักงานในสังกัด เสนอแนะความคิดเห็นโดยใช้แบบฟอร์มที่กำหนด และตัดเกรดเบื้องต้น (A B C D E)
ุ6) สำหรับ เกรด A B C จะต้องส่งให้คณะกรรมการ 1) ไป audit หากผลจากการ audit ตรงกับต้นสังกัดก็ให้เป็นไปตามนั้น (เช่น A-->A / B-->B) แต่หากผลการ audit ได้ผลที่ ต่ำกว่าต้นสังกัด(A-->B,B-->C) ต้องนำเข้าสู่ที่ประชุมใหญ่เพื่อชี้ขาด และ มติที่ประชุมถือเป็นข้อยุติ
7) ประกาศรางวัล ณ ที่ประชุมใหญ่ของพนักงานในแต่ละเดือน
8) ประกาศรางวับ Extra ณ ทีป่ระชุมใหญ่ของพนักงานปลายปี
9) ฯลฯ

"

#3 KoratISO

KoratISO

Posted 02 July 2009 - 03:36 PM

แนวทางดีมากเลยค่ะ ขอบคุณมาก มาก

มีตัวอย่างให้ดูฟอร์มป่าวค้า

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 02 July 2009 - 03:58 PM

QUOTE(KoratISO @ Jul 2 2009, 03:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แนวทางดีมากเลยค่ะ ขอบคุณมาก มาก

มีตัวอย่างให้ดูฟอร์มป่าวค้า

พิจารณาเอาไปประยุกต์ใช้นะครับ
ในตัวอย่างมีบางส่วนคิดคะแนนผิดไปเล็กน้อยนะครับ

Attached Files

"

#5 sicha

sicha

Premium Member

• Power Members

Posted 02 July 2009 - 04:15 PM

แวะมาเก็บข้อมูลค่ะ

#6 iso_man

iso_man

Posted 02 July 2009 - 04:39 PM

ขอบคุณก๊าบเก้บไว้เป็นข้อมูลในการปรับปรุง
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 02 July 2009 - 05:12 PM

เก็บด้วยคน ขอบคุณครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#8 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 02 July 2009 - 10:18 PM

เก็บเรียบร้อย ขอบคุณครับ

#9 DCC

DCC

Posted 03 July 2009 - 10:27 AM

ขอบคุณค่ะ thankyou.gif

#10 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

Posted 03 July 2009 - 11:55 AM

ขอบคุณมากค่ะ
The gold of an argument should be progress, not victory.

#11 wi-wi

wi-wi

Premium Member

Posted 03 July 2009 - 11:58 AM

ขอบคุณค่ะ biggrin.gif

#12 dee

dee

Supreme Member

Posted 03 July 2009 - 01:12 PM

ขอบคุณค่ะ smiley-signs001.gif

#13 KoratISO

KoratISO

Posted 03 July 2009 - 01:15 PM

ขอบคุณค่ะ smiley-signs001.gif

#14 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 03 July 2009 - 01:15 PM

ขอบคุณนะคะ
thankyou.gif toyou.gif

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#15 Kreetha

Kreetha

Posted 03 July 2009 - 01:27 PM

ขอบคุณหลายๆเด้อท่านอาจารย์
Oooo

#16 nantapong

nantapong

Posted 03 July 2009 - 02:20 PM

thankyou.gif thankyou.gif

#17 NooMam

NooMam

Posted 03 July 2009 - 03:47 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Jul 2 2009, 03:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พิจารณาเอาไปประยุกต์ใช้นะครับ
ในตัวอย่างมีบางส่วนคิดคะแนนผิดไปเล็กน้อยนะครับ

แวะมาเก็บข้อมูลค่ะ

#18 ดาวซินโดรม

ดาวซินโดรม

Posted 04 July 2009 - 02:10 PM

ขอบคุณค่ะ น้องใหม่มาขอไอเดีย smiley-signs001.gif

#19 nana_chan

nana_chan

Posted 30 July 2009 - 08:31 AM

ขอบคุณมากเลย

#20 yothin555

yothin555

Posted 09 August 2009 - 11:04 AM

ขอบคุณมากครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users