Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทวนสอบเครื่องมือวัด

• This topic is locked This topic is locked
19 replies to this topic

#1 จีจ้า

จีจ้า

Posted 03 October 2008 - 04:57 PM

unsure.gif เราจะมีวิธีอย่างไรในการทวนสอบเครื่องมือวัดว่า เครื่องมือนั้นไม่มีความคลาดเคลื่อนไปจาก std. หลังจากที่เราได้ทำการสอบเทียบไปแล้ว ปี ละ 1 ครั้ง เพราะว่าถ้าเราปรับแผนว่าปีละ 2 ครั้งมันจะมีค่าจ่ายสุงเกินไป จึงอยากให้ผู้มีประสบการณ์ เพื่อหาแนวทางให้ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ thankyou.gif

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 October 2008 - 08:05 PM

ดูตามข้อกำหนดนะครับ

7.6 Control of monitoring and measuring devices (equipment: ISO 9001:2008)

Where necessary to ensure the valid results, measuring equipment shall
a) be calibrated or verified at specified intervals

คำว่า Verify มันเปิดพื้นที่ว่างให้เราแทรกตัวเข้าไปได้นิดนึงครับ เพราะไม่จำเป็นต้อง calibrate ก็ได้ เพียงแต่ทำยังไงก็ได้ให้พอจะทราบได้ว่าเครื่องมือมันโอเค พร้อมใช้งาน

แนะนำว่าให้มีชิ้นงานมาตรฐานหนึ่งตัวครับ ที่ทราบค่าวัด เพื่อเอาไว้ทดสอบ

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเป็นเวอร์เนียร์หรือไมโครมิเตอร์ ก็มีบล็อกเกจ (เอาที่มันอยู่ใน Range ที่เราใช้งานด้วยนะ) กลางๆ เอาไว้ตัวนึง แล้วก็อย่าลืม บล็อกเกจตัวนี้ก็ต้องเอาไป Calibrate ด้วยนะครับ (แต่อาจจะห่างซักหน่อย เช่นสองปี หรือ สามปีครั้งก็แล้วแต่)

ถ้าเป็นชิ้นงานจริงเลยก็ได้ครับ แต่ต้องมีอายุการใช้งานกำกับไว้

พอจะใช้การได้มั้ยครับ??
ลายเซ็น

• Guests

Posted 03 October 2008 - 09:38 PM

*** หุ่นเท่ห์สไตล์นายแบบ 6-packs สไตล์ทหาร ใน 30 วัน ไม่เพิ่มคืนเงิน ** มีรูป
รูปตัวอย่างผู้เพิ่มน้ำหนักได้สำเร็จ ..
http://board.siampho...ic.php?t=261595
ใหม่! โปรแกรม FAST Tract Impact
นวัตกรรมใหม่ล่าสุดที่สามารถเพิ่มน้ำหนักและมวลกล้ามเนื้อของคุณ พัฒนาด้วยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญใส่ใจในคุณภาพ
ประสิทธิภาพที่พิสูจน์แล้ว (quality and efficacy approved)
กำลังไดัรับความนิยมสูงสุด (American No.1 best Selling Weight-Gain Formula)
ผสานความล้ำสมัยทางวิชาการด้วยระบบ 24 Hous Fast Track Muscle Gainning System ที่ให้ประสิทธิภาพในการพิ่มน้ำหนักได้อย่างต่อเนื่องตลอด 24 ชั่วโมง
สัมผัสกับอัตราเร่งการเพิ่มน้ำหนักที่สามารถรู้สึกได้

สนใจ click
http://www.wsrv.net/...kcharming/?i=95

รับการประเมินสุขภาพเพื่อการเพิ่ม นน ฟรี
พร้อมคู่มือ pocket book เพิ่ม นน 1 เล่ม มูลค่า 900 บาท ทันที)

#4 wellness

wellness
  • Guests

Posted 03 October 2008 - 10:09 PM

*** หุ่นเท่ห์สไตล์นายแบบ 6-packs สไตล์ทหาร ใน 30 วัน ไม่เพิ่มคืนเงิน ** มีรูป
รูปตัวอย่างผู้เพิ่มน้ำหนักได้สำเร็จ ..
http://board.siampho...ic.php?t=261595
ใหม่! โปรแกรม FAST Tract Impact
นวัตกรรมใหม่ล่าสุดที่สามารถเพิ่มน้ำหนักและมวลกล้ามเนื้อของคุณ พัฒนาด้วยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญใส่ใจในคุณภาพ
ประสิทธิภาพที่พิสูจน์แล้ว (quality and efficacy approved)
กำลังไดัรับความนิยมสูงสุด (American No.1 best Selling Weight-Gain Formula)
ผสานความล้ำสมัยทางวิชาการด้วยระบบ 24 Hous Fast Track Muscle Gainning System ที่ให้ประสิทธิภาพในการพิ่มน้ำหนักได้อย่างต่อเนื่องตลอด 24 ชั่วโมง
สัมผัสกับอัตราเร่งการเพิ่มน้ำหนักที่สามารถรู้สึกได้

สนใจ click
http://www.wsrv.net/...kcharming/?i=95

รับการประเมินสุขภาพเพื่อการเพิ่ม นน ฟรี
พร้อมคู่มือ pocket book เพิ่ม นน 1 เล่ม มูลค่า 900 บาท ทันที)

#5 จีจ้า

จีจ้า

Posted 07 October 2008 - 10:38 AM

ขอบคุณ คุณ dOOk มากค่ะ

แต่ถ้าเรากำหนดเป็นแผนเป็น 6 เดือนต่อครั้งในการทวนสอบในแต่ละ Model โดยใช้ golden sample ก็น่าจะใช้ได้ใช่ไหมคะ ในการทวนสอบเครื่องมือของเราอ่ะคะ เพราะว่าสิ้นปีเราก็ Calibrate อยู่แล้วอ่ะค่ะ
ยังไงรบกวนช่วยหาแนวทางให้ด้วยนะคะ

#6 DooK

DooK

Posted 07 October 2008 - 11:05 AM

คำว่า Golden Sample ของคุณจีจ้า หมายถึง Product Sample หรือเปล่าครับ?

การ Verify โดยการใช้ Product Sample ควรถี่กว่านั้นครับ เพราะถือว่าไม่สามารถอ้างอิงกับ National หรือ International Standard ได้ตามหลักการของ Calibration

และที่สำคัญที่ผมบอกไปแล้ว คือตัว Product Sample ก็ต้องระบุไว้ด้วยว่ามีอายุการใช้งานเท่าไหร่นะครับ
ลายเซ็น

#7 kittim

kittim

Premium Member

• Power Members

Posted 07 October 2008 - 12:12 PM

ขอเสนอแนะนิดหนึ่งครับ ผมว่าน่าจะทำ Calibration record ไว้สำหรับทุกครั้งที่ทำการสอบเทียบว่า result error + uncer
เท่าไหร่ แล้วนำไปเทียบกับ accept criteria ว่าค่ามันเป็นอย่างไร ในกรณีที่ไม่ค่อยคลาดเคลื่อนก็อาจจะพิจารณาเพิ่มระยะเวลา
ที่จะสอบเทียบออกไป แต่ถ้าความคลาดเคลื่อนค่อนข้างสูงก็อาจจะปรับลดลง

ส่วน Calibration record อาจจะทำเป็นกราฟ ของค่า + - ของ aceept criteria และลงจุดค่า error ของทุกรอบที่
Calibration ก็จะสามารถมองเห็นได้ง่ายครับ

#8 จีจ้า

จีจ้า

Posted 07 October 2008 - 01:52 PM

thankyou.gif ขอบคุณคุณ Kittim และ คุณ dOOk มาก ๆ ค่ะ

1. ตอบคำถามคุณ dOOk ก่อนนะคะ คือว่า ที่บริษัทเค้าเรียก Golden sample อ่ะคะ คือมันก็น่าจะเป็นตัวเดียวกันกับ product sample แต่ว่าไม่มีการกำหนดอายุของมันอ่ะค่ะ แต่จะมีการเปลี่ยนก็ต่อเมื่อมี ECO , ECN แจ้งมาจากลูกค้าอ่ะค่ะ
แล้วแบบนี้จะทำยังไงดีคะ น่าจะมีวิธีอื่นอีกไหม หรือว่ายังไง

2. ตอบคำถามคุณ kittim คือว่าปกติที่บริษัทของจ้ามีการ Calibrate ปีละ 1 ครั้งอยู่แล้วอ่ะค่ะ แต่ที่จ้าอยากรู้ก็คือเรื่องการทวนสอบเครื่องมือภายใน 1 ปีจะความคลาดเคลื่อนไปจาก Std. มากน้อยเท่าไหร่ เราจะ Control หรือว่าวิธีการควบคุมยังไงอ่ะค่ะ เพราะเครื่องมือเราใช้วัด Product ทุกวัน.

#9 DooK

DooK

Posted 07 October 2008 - 02:01 PM

Product ของคุณจีจ้าเป็นประเภทไหนครับ

เครื่องมือวัดที่ใช้กับ Golden Sample นั้นเป็นเครื่องมืออะไร?

ที่ถามเพราะต้องการทราบว่าจำเป็นหรือไม่ที่ต้องกำหนดน่ะครับ เพราะในกรณีนี้เราใช้มันมาเป็นเครื่องมือ Verify เครื่องมือวัด
ลายเซ็น

#10 จีจ้า

จีจ้า

Posted 07 October 2008 - 02:18 PM

Dear: K. dOOk

Product type: Telephone , Equipment: Telephone analyzer, Digital multimeter etc.

ประมาณนี้อ่ะค่ะ

#11 DooK

DooK

Posted 07 October 2008 - 02:26 PM

แล้วตัวเครื่องมือวัดล่ะครับ

เป็นเครื่องมือวัดค่าทางไฟฟ้าเหรอครับ?
ลายเซ็น

#12 จีจ้า

จีจ้า

Posted 13 October 2008 - 10:14 AM

QUOTE(DooK @ Oct 7 2008, 02:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วตัวเครื่องมือวัดล่ะครับ

เป็นเครื่องมือวัดค่าทางไฟฟ้าเหรอครับ?

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะคะที่ตอบช้า เพราะกำลังเตรียม IQA ค่ะ
อ้อ ขอตอบคำถามค่ะ คือเครื่องมือวัดมันเป็นเกี่ยวกับค่าไฟฟ้าอ่ะค่ะ
ขอบคุณนะคะที่สละเวลามาตอบให้

#13 natts

natts

• Interests:ʹ

Posted 14 October 2008 - 08:24 AM

สวัสดึค่ะ natts ขอมีคำถามร่วมกับคุณจีจ้านิดนึงนะคะ

ผลของการสอบเทียบเครื่องมือวัดทั้งหลายนะค่ะ

ส่วนใหญ่เครื่องมือวัดจะมีความสำคัญมากน้อยต่างกัน

ขึ้นอยู่กับการใช้งานที่แตกต่างกัน

natts อยากทราบว่า องค์กรส่วนใหญ่เขาจะเก็บไว้นานแค่ไหนคะ (อายุการจัดเก็บ..)

#14 นายอรรถ

นายอรรถ

Posted 14 October 2008 - 11:43 AM

QUOTE(natts @ Oct 14 2008, 08:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดึค่ะ natts ขอมีคำถามร่วมกับคุณจีจ้านิดนึงนะคะ

ผลของการสอบเทียบเครื่องมือวัดทั้งหลายนะค่ะ

ส่วนใหญ่เครื่องมือวัดจะมีความสำคัญมากน้อยต่างกัน

ขึ้นอยู่กับการใช้งานที่แตกต่างกัน

natts อยากทราบว่า องค์กรส่วนใหญ่เขาจะเก็บไว้นานแค่ไหนคะ (อายุการจัดเก็บ..)

ผลการสอบเทียบ ทวนสอบ มีค่าเท่ากับ บันทึกคุณภาพครับ เพราะฉะนั้น เราเก็บบันทึกของผลิตภัณฑ์ไว้นานเท่าไหร่ ผลสอบเทียบก็เก็บตามนั้นครับ (ในกรณีที่ใช้เครื่องมือนั้นๆ เอาไว้ตัดสินใจคุณภาพของงานนะครับ)

#15 natts

natts

• Interests:ʹ

Posted 14 October 2008 - 12:10 PM

ขอบคุณมากค่ะ P'อรรถ สำหรับคำตอบ
แจ๋วไปเลยค่ะพี่..นั่นก็แสดงว่า..การเก็บข้อมูลบันทึกคุณภาพ
ต้องคำนึงถึง ระยะการรับประกันที่เราให้กับตัวผลิตภัณฑ์ด้วยสิคะ

แต่ทั้งนี้ เอกสารของบางบริษัทฯ จะมีมากมายมหาศาล จะเก็บหลายปีก็กลัวจะไม่มีที่เก็บ

แต่ทาง Auditor ก็จะยอมรับได้ในส่วนการเก็บข้อมูลในสื่อ electronic ด้วยใช่หรือป่าวคะ

แต่..เราจะยืนยันได้อย่างไรคะว่า Auditor ยอมรับ..เอ่อ..คือยันยันให้ผู้บริหารทราบว่า auditor ยอมรับได้จริงๆ

#16 นายอรรถ

นายอรรถ

Posted 14 October 2008 - 01:04 PM

QUOTE(natts @ Oct 14 2008, 12:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะ P'อรรถ สำหรับคำตอบ
แจ๋วไปเลยค่ะพี่..นั่นก็แสดงว่า..การเก็บข้อมูลบันทึกคุณภาพ
ต้องคำนึงถึง ระยะการรับประกันที่เราให้กับตัวผลิตภัณฑ์ด้วยสิคะ

แต่ทั้งนี้ เอกสารของบางบริษัทฯ จะมีมากมายมหาศาล จะเก็บหลายปีก็กลัวจะไม่มีที่เก็บ

แต่ทาง Auditor ก็จะยอมรับได้ในส่วนการเก็บข้อมูลในสื่อ electronic ด้วยใช่หรือป่าวคะ

แต่..เราจะยืนยันได้อย่างไรคะว่า Auditor ยอมรับ..เอ่อ..คือยันยันให้ผู้บริหารทราบว่า auditor ยอมรับได้จริงๆ

นั่นน่ะสิ มันเคยมีตรงไหนของข้อกำหนดหล่ะครับ ที่บอกว่าต้องจัดเก็บเป็นกระดาษเท่านั้น?????

คำว่า Documents and Records มันสามารถอยู่ในรูปของสื่อ (Media) ได้หลายๆรูปแบบครับ จะเป็นกระดาษก็ได้ จะเป็นไฟล์ในคอมพิวเตอร์ก็ได้ หรือแม้กระทั่งจะเป็น บอร์ดใหญ่ๆ ก็ได้เช่นกันครับ

#17 จีจ้า

จีจ้า

Posted 22 October 2008 - 10:30 AM

... รบกวนอยากสอบถามเพิ่มเติมอ่ะค่ะ เกี่ยวกับเครื่องมือวัดที่ใช้ซอฟต์แวร์ในการตรวจวัดว่ามันเป็นยังไง และเราจะยืนยันความสามารถของซอฟต์แวร์ยังไงว่ามันยังคงปกติ รบกวนด้วยนะคะ เพราะว่าต้องเตรียมตัวรับ AUDIT อ่ะคะ...

ขอบคุณ มากนะคะ thankyou.gif

#18 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

Posted 02 November 2009 - 07:51 PM

QUOTE(จีจ้า @ Oct 22 2008, 10:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
... รบกวนอยากสอบถามเพิ่มเติมอ่ะค่ะ เกี่ยวกับเครื่องมือวัดที่ใช้ซอฟต์แวร์ในการตรวจวัดว่ามันเป็นยังไง และเราจะยืนยันความสามารถของซอฟต์แวร์ยังไงว่ามันยังคงปกติ รบกวนด้วยนะคะ เพราะว่าต้องเตรียมตัวรับ AUDIT อ่ะคะ...

ขอบคุณ มากนะคะ thankyou.gif

ดีครับ
ในข้อนี้ผมเอางา่นมาทำเป็นตัว Master 1 ตัวแล้วทำการวัดเมือวัดเสร็จก็เก็บทั้งงาน
และค่าของการวัดนั้นเอาใว้ครับจากนั้นก่อนที่เราจะ Run งานทุกเช้าเราก็นำตัวงาน
Master มาทำการตรวจทานก่อนที่จะวัดครับไม่รู้ว่าคุณจะใช้ได้หรือเปล่าครับบอกด้วย

#19 ARY

ARY

Supreme Member

Posted 09 July 2010 - 08:46 PM

ผมอยากทราบว่าการสอบเทียบนี่ต้องทำยังไงบ้างน่ะครับ

ใครรู้ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมหน่อยซิครับ
ขอบคุณมากน่ะครับ

#20 Kapi

Kapi

Super Member

Posted 15 November 2010 - 12:35 PM

รบกวนท่านสมาชิกหน่อยค่ะ พอดีว่าเพิ่งได้รับมอบหมายให้มาดู Calibration นะค่ะ
แล้วจะต้อง calibration บรรทัดเหล็ก เลยอย่างรบกวนท่านสมาชิกช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ว่าจะทำการ calibration อย่างไร (Internal calibrition)
หากท่านใดมี WI ที่พอจะ share ได้ ก็จะเป็นกรุณาอย่างสูงเลยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ smiley-signs028.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users