Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำปรึกษาการทำ 5ส ครับ

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 kittiponghhs

kittiponghhs

Posted 08 April 2016 - 03:43 PM

ตอนนี้ทางบริษัทฯ กำลังทำกิจกรรม 5ส ครับ ผมยังมีข้อไม่เข้าใจเรื่องของการเขียนมาตรฐานเครื่องจักร หรือพื้นที่ครับว่าจะต้องเขียนออกมาอย่างไรบ้าง รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ หรือถ้ามีตัวอย่างการเขียนด้วยก็ได้นะครับ..........ขอบพระคุณมากครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 08 April 2016 - 08:48 PM

ทำไมไม่ไปอบรมที่ สสท หล่ะครับ  แล้วกลับมาทำ 5 ส  จะได้ชัดเจน

ขอแนะนำให้บริษัทส่งพนักงานไปฝึกอบรมเพื่อนำความรู้มา Lead ในการประยุกต์ใช้ 

#3 chaiwat10.1

chaiwat10.1

Posted 18 April 2016 - 11:13 AM

มาตรฐาน พื้นที่ คือมาตรฐานที่ใช้เฉพาะพื้นที่นั้น ๆ อยู่นอกเหนือมาตรฐานกลาง และเครื่องจักร แต่ละประเภท มาตรฐานพื้นที่ อาจจะแตกต่างกัน ครับ แต่ที่แน่ ๆ อาจจะมี บางข้อที่สามารถใช้ร่วมกันได้เช่น 1. ไม่มีคราบน้ำมันรั่ว หก บริเวณเครื่องจักร 2.มีป้ายชี้บ่งสถานะที่ชัดเจน 3.มีป้ายแสดงผู้ดูแลรับผิดชอบ 4.มีป้ายแสดงข้อควรระวังติดไว้ในตำแหน่งที่ชัดเจน 5. มีเอกสารขั้นตอนวิธีการทำงานเครื่องติดแสดงไว้ชัดเจน 6.ไม่มีสิ่งของที่ไม่เกี่ยวข้องกับงาน จัดเก็บหรือวางไว้บริเวณเครื่องจักร 7.ไม่มีเศษขยะ เศษผง หรือของเสียอยู่บริเวณเครื่องจักร ก่อนและหลังเลิกใช้งาน ( ยกเว้นกรณี ระหว่างปฎิบัติงาน อนุโลมให้มี เศษของเสีย ) 8. ผู้ที่ไม่เกี่ยวข้องและผู้ที่ยังไม่ได้รับการอบรมฯ ห้ามเข้ามาในเขตเครื่องจักรเด็ดขาด เป็นต้นครับ.. จริง ๆ แล้วมาตรฐานพื้นที่ มีไว้เพื่อให้ผู้ปฎิบัติงาน สามารถ รักษาสภาพในสิ่งที่ได้ลงมือทำ 5 ส ไปแล้วให้คงสภาพไว้ตลอดเวลาครับ ( แต่ส่วนมากไม่สามารถรักษาได้ เพราะคนเขียนมาตรฐาน ไม่ได้เป็นผู้ปฎิบัติงานในพื้นที่นั้น และผู้ปฎิบัติงานในพื้นที่นั้น ไม่ได้เขียน )..... 

#4 kittiponghhs

kittiponghhs

Posted 23 April 2016 - 11:19 AM

ขอบคุณมากครับ

#5 darapong

darapong

Super Member

• Power Members

Posted 25 April 2016 - 02:35 PM

อบรม 5 ส

Attached Files

#6 cedric

cedric

Premium Member

Posted 05 August 2016 - 04:11 PM

ขอบคุณครับผม

#7 patcharin.b

patcharin.b

Supreme Member

Posted 06 August 2016 - 03:45 PM

ขอบคุณนะค่ะ เก็บไว้ฝึกอบรมพนักงาน เป็นประโยชน์มากค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users