Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเกณฑ์คัด Supplier ออกจาก AVL

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Pimnang1993

Pimnang1993

Super Member

Posted 11 December 2020 - 10:10 AM

สวัสดีค่ะ 

อยากจะขอคำแนะนำเกณฑ์ปรับปรุง AVL ในกรณีแบบนี้ค่ะ 

.............................

พอดีเราทำ IQA แผนกจัดซื้อแล้วเจอว่า AVL ของแผนกมี Supplier เก่านานมากยังเก็บไว้อยู่ใน List (ไม่ได้ซื้อขายเกิน 3 ปี) 

แต่แผนกจัดซื้อก็ยังมีประเมินให้คะแนนประจำปี ซึ่งบาง Supplier (ที่ไม่ได้ซื้อขายมานานมาก) ก็เซ็นรับทราบตอบกลับมาแค่บางเจ้าเท่านั้น  

สอบถามกับแผนกจัดซื้อกับเช็คใน Procedure ก็พบว่านอกจาก คะแนนได้ไม่ถึงตามที่กำหนดถึงจะเอาออกจาก List ก็ไม่มีเกณฑ์อื่นๆ เลย ในการพิจารณาเอา Supplier ออก (ส่วนใหญ่คะแนนผ่านเกณฑ์หมดทำให้มี Supplier อยู่ใน List ประมาณ 100 เจ้า ทั้งที่ลองตรวจสอบแล้วในปีนี้มีซื้อไม่เกิน 30 เจ้า)

ซึ่ง Supplier ที่ไม่มีซื้อขายนาน ทางจัดซื้อก็บอกพิจารณาประเมินจากผลการทำงานจากในอดีต  แต่เรามองว่ามันเสียเวลากับ Process นี้นานมากเกินไป เพราะทำประเมินทุกเจ้า และส่งให้ Supplier เซ็นตอบรับทุกเจ้า และรอตอบกลับนานหลายเดือน เลยอยากจะสอบถามว่าที่บริษัทของทุกคนมีการดำเนินการแบบไหนบ้างค่ะ เราจะได้ลองร่าง Procedure ใหม่ให้แผนกจัดซื้อ

.......................

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 

#2 moonseiso

moonseiso

• Power Members

Posted 11 December 2020 - 10:28 AM

เราว่าเก็บไว้ก็ได้ค่ะ แต่ประเมินเฉพาะ Supplier ที่มีการซื้อขายกัน หรือ แก้ไข Procedure กำหนดว่าถ้าไม่มีการซื้อขายกันระยะเวลาเท่าไร จะทำการคัดออกจาก List  อะไรแบบนี้ค่ะ

#3 Pimnang1993

Pimnang1993

Posted 11 December 2020 - 10:44 AM

เราว่าเก็บไว้ก็ได้ค่ะ แต่ประเมินเฉพาะ Supplier ที่มีการซื้อขายกัน หรือ แก้ไข Procedure กำหนดว่าถ้าไม่มีการซื้อขายกันระยะเวลาเท่าไร จะทำการคัดออกจาก List  อะไรแบบนี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 December 2020 - 12:46 PM

สวัสดีค่ะ 

อยากจะขอคำแนะนำเกณฑ์ปรับปรุง AVL ในกรณีแบบนี้ค่ะ 

พอดีเราทำ IQA แผนกจัดซื้อแล้วเจอว่า AVL ของแผนกมี Supplier เก่านานมากยังเก็บไว้อยู่ใน List (ไม่ได้ซื้อขายเกิน 3 ปี) 

แต่แผนกจัดซื้อก็ยังมีประเมินให้คะแนนประจำปี ซึ่งบาง Supplier (ที่ไม่ได้ซื้อขายมานานมาก) ก็เซ็นรับทราบตอบกลับมาแค่บางเจ้าเท่านั้น  

สอบถามกับแผนกจัดซื้อกับเช็คใน Procedure ก็พบว่านอกจาก คะแนนได้ไม่ถึงตามที่กำหนดถึงจะเอาออกจาก List ก็ไม่มีเกณฑ์อื่นๆ เลย ในการพิจารณาเอา Supplier ออก (ส่วนใหญ่คะแนนผ่านเกณฑ์หมดทำให้มี Supplier อยู่ใน List ประมาณ 100 เจ้า ทั้งที่ลองตรวจสอบแล้วในปีนี้มีซื้อไม่เกิน 30 เจ้า)

ซึ่ง Supplier ที่ไม่มีซื้อขายนาน ทางจัดซื้อก็บอกพิจารณาประเมินจากผลการทำงานจากในอดีต  แต่เรามองว่ามันเสียเวลากับ Process นี้นานมากเกินไป เพราะทำประเมินทุกเจ้า และส่งให้ Supplier เซ็นตอบรับทุกเจ้า และรอตอบกลับนานหลายเดือน เลยอยากจะสอบถามว่าที่บริษัทของทุกคนมีการดำเนินการแบบไหนบ้างค่ะ เราจะได้ลองร่าง Procedure ใหม่ให้แผนกจัดซื้อ

หลายที่ก็นำออกมาไว้ที่ Pending แทนที่จะอยู่ใน AVL ก็มีนะครับ และเมื่อซื้อขายกันเมื่อไรค่อยนนำกลับเข้าไปแทน

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Pimnang1993

Pimnang1993

Posted 11 December 2020 - 02:12 PM

หลายที่ก็นำออกมาไว้ที่ Pending แทนที่จะอยู่ใน AVL ก็มีนะครับ และเมื่อซื้อขายกันเมื่อไรค่อยนนำกลับเข้าไปแทน

ขอบคุณมากค่ะ  

#6 Weerachad

Weerachad

Posted 11 December 2020 - 03:12 PM

เห็นด้วยกับการเลือกประเมินแค่เจ้าที่ทำการซื้อขายครับ Auditor คงไม่ได้อยากเห็น Result ของการประเมินเจ้าที่ไม่ได้ขายหรอกครับ เพราะไม่มีผลกับระบบ

W. JANDAHA

#7 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 December 2020 - 07:20 AM

สวัสดีค่ะ 

อ่าน Post คุณแล้ว รู้สึกดีนะ ทำระบบกันจริงจังเลย

เป็นผม จะไม่ส่งให้ Supplier เซ็นตอบรับครับ ไม่เห็นจะมีประโยชน์อะไรเลย แจ้งเพื่อทราบก็พอ หรือ ไม่แจ้งก็ยังได้เลย

ผมมองไปถึง KPI หรือ OKR ของแผนกจัดซื้อเลยนะ ถ้ามีเวลาทำกิจกรรมแบบนี้ เอาเวลาไป KAIZEN Process อื่นๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อองค์กรดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

#8 NISA_QMR

NISA_QMR

Posted 16 December 2020 - 02:46 PM

อ่าน Post คุณแล้ว รู้สึกดีนะ ทำระบบกันจริงจังเลย

เป็นผม จะไม่ส่งให้ Supplier เซ็นตอบรับครับ ไม่เห็นจะมีประโยชน์อะไรเลย แจ้งเพื่อทราบก็พอ หรือ ไม่แจ้งก็ยังได้เลย

ผมมองไปถึง KPI หรือ OKR ของแผนกจัดซื้อเลยนะ ถ้ามีเวลาทำกิจกรรมแบบนี้ เอาเวลาไป KAIZEN Process อื่นๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อองค์กรดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

คิดเหมือนกันเลยค่ะ ส่งให้รับทราบ ยังรอลายเซ็นต์จาก Supplier อีก 5555 สุดยอด ทางนี้ทำแค่ซื้อขายในเดือนนั้นๆด้วยนะคะ เพราะทำทุกเดือน แต่ส่งนี่ส่งเมล์แชร์แล้วแคปเจอร์เมล์นั่นแหล่ะไว้เป็นหลักฐาน จะรับทราบไหม รอ Auditor คอมเม้นก่อนละกันค่อยทำกันต่อไปค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users