Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เก็บวัตถุดิบในอุณภูมิสูงเกินกำหนด ผิดข้อกำหนดไหน ISO9001:2015

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 Cofe

Cofe

Posted 19 May 2020 - 08:54 PM

รบกวนสอบถามครับ

ถ้าเก็บวัตถุดิบในอุณภูมิสูงเกินกำหนด ผิดข้อกำหนดไหน ISO9001:2015 ครับ

8.5.4 การเก็บรักษา  ไม่ได้ระบุชัดถึงพวก Raw material จึงไม่แน่ใจครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 May 2020 - 10:41 AM

รบกวนสอบถามครับ

ถ้าเก็บวัตถุดิบในอุณภูมิสูงเกินกำหนด ผิดข้อกำหนดไหน ISO9001:2015 ครับ

8.5.4 การเก็บรักษา  ไม่ได้ระบุชัดถึงพวก Raw material จึงไม่แน่ใจครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ก่อนถามว่าผิดข้อกำหนดไหน ต้องขอถามก่อนว่ามีการกำหนดเรื่องของอุณหภูมิในการจัดเก็บวัตถุดิบหรือไม่ ถ้่ามีแล้วไม่ปฏิบัติตามกระบวนการจัดเก็บถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของการผลิตจึงอาจผิดที่ข้อกำหนด 8.5.1 ได้ครับ แต่ถ้าไม่มีข้อกำหนดระบุการให้ NC ต้องดูผลกระทบต่อวัตถุดิบครับว่าเกิดไหมถ้าเกิดจะเป็นไปตามข้อกำหนด 8.5.4 

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 20 May 2020 - 12:45 PM

เห็นด้วยพี่ป๊อป ISO MAN

#4 Cofe

Cofe

Posted 20 May 2020 - 09:12 PM

มีกำหนดอุณหภูมิการจัดเก็บวัตถุดิบไว้ครับ  แต่เก็บที่อุณหภูมิสูงกว่านั้น เนื่องจากแอร์ในคลังวัตถุดิบเสีย เสียมาหลายเดือนแล้วแต่ไม่ได้ซ่อมเพราะละเลยกัน

ผลกระทบต่อวัตถุดิบ ดูไม่ออกครับด้วยสายตาหรือการทดสอบที่มีอยู่ปัจจุบันของบริษัท

กรณีนี้ คือ ผิดช้อกำหนด ISO9001:2015 ข้อกำหนดที่ 8.5.1 และ 7.1.3 ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าพบว่าวัตถุดิบนี้ยังคงมีการเบิกนำไปใช้งานตามปกติ ทั้งที่เก็บที่อุณหภูมิสูงเกินมาตรฐานการจัดเก็บ แบบนี้ถือว่าผิดข้อกำหนด 8.7.1 ด้วยไหมครับ 

ขอบคุณมากครับ

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 22 May 2020 - 08:36 AM

มีกำหนดอุณหภูมิการจัดเก็บวัตถุดิบไว้ครับ  แต่เก็บที่อุณหภูมิสูงกว่านั้น เนื่องจากแอร์ในคลังวัตถุดิบเสีย เสียมาหลายเดือนแล้วแต่ไม่ได้ซ่อมเพราะละเลยกัน

ผลกระทบต่อวัตถุดิบ ดูไม่ออกครับด้วยสายตาหรือการทดสอบที่มีอยู่ปัจจุบันของบริษัท

กรณีนี้ คือ ผิดช้อกำหนด ISO9001:2015 ข้อกำหนดที่ 8.5.1 และ 7.1.3 ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าพบว่าวัตถุดิบนี้ยังคงมีการเบิกนำไปใช้งานตามปกติ ทั้งที่เก็บที่อุณหภูมิสูงเกินมาตรฐานการจัดเก็บ แบบนี้ถือว่าผิดข้อกำหนด 8.7.1 ด้วยไหมครับ 

ถ้าจะออก NC คงเป็นข้อกำหนด 8.5.1 ละครับ ส่วนการเบิกวัตถุดิบไปใช้ก็คงต้องพิจารณาว่า product ตก spec ไหม ถ้าไม่ตกก็ไม่ได้ผิดอะไรครับ แต่ถ้าตกก็คงไปที่ 8.7 ละครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 Cofe

Cofe

Posted 29 May 2020 - 04:51 PM

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users