Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Knowledge & Skill Matrix

• Please log in to reply
22 replies to this topic

#1 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 July 2018 - 09:04 AM

หากมีเวลา มาช่วย จอมโจรฯ ทบทวนบ้างนะครับ

Attached Files

"

#2 nonthinee

nonthinee

Premium Member

• Power Members

Posted 02 July 2018 - 12:03 PM

จอมโจรจอมใจ--ต้องทำทุกแผนกป่าวค่ะ และแผนการนี้ ทำออกจาก HR หรือเปล่าค่ะ

สนใจที่จะเข้าอบรม Lead Auditor ISO 

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 02 July 2018 - 01:07 PM

จอมโจรจอมใจ--ต้องทำทุกแผนกป่าวค่ะ และแผนการนี้ ทำออกจาก HR หรือเปล่าค่ะ

HR เขาตามไม่ทัน หรือด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่    ระบบนี้จึงออกแบบมาทำใช้เฉพาะในแผนกครับ  

"

#4 nonthinee

nonthinee

Posted 02 July 2018 - 01:45 PM

จอมโจรจอมใจ--หมายถึงยังไม่ระบุว่าทำหรือไม่ก้อได้ใช่ป่าว

สนใจที่จะเข้าอบรม Lead Auditor ISO 

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 02 July 2018 - 03:51 PM

จอมโจรจอมใจ--หมายถึงยังไม่ระบุว่าทำหรือไม่ก้อได้ใช่ป่าว

ไม่เข้าใจ 555

"

#6 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 03 July 2018 - 09:06 AM

ไม่เข้าใจ 555

เข้าใจว่าคุณ nonthinee หมายถึงว่า ข้อกำหนดไม่ได้บังคับว่าต้องให้ทำ เค้าก้เลยจะไม่ทำคร่าาาาา

#7 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 03 July 2018 - 10:10 AM

เข้าใจว่าคุณ nonthinee หมายถึงว่า ข้อกำหนดไม่ได้บังคับว่าต้องให้ทำ เค้าก้เลยจะไม่ทำคร่าาาาา

ตัวอย่างที่แชร์มานี้ เป็นเพียงขอความคิดเห็น เพื่อจะมองหาโอกาสในการปรับปรุง เอกสารนี้ให้ดีขึ้นเท่านั้นเอง ไม่มีผลผูกพันกับองค์กรอื่น (จริงๆ นะ 555)

"

#8 monrudeenimit

Posted 03 July 2018 - 01:47 PM

ตัวอย่างที่แชร์มานี้ เป็นเพียงขอความคิดเห็น เพื่อจะมองหาโอกาสในการปรับปรุง เอกสารนี้ให้ดีขึ้นเท่านั้นเอง ไม่มีผลผูกพันกับองค์กรอื่น (จริงๆ นะ 555)

นำหน้า HR ไปไกลเลยนะคะ หลายคนอาจไม่เข้าใจ 55
จากที่มลดูเอกสาร ช่วงการประเมินค่อนข้างนาน ทำทุกไตรมาสจะดีมั้ยนะ และเอกสารนี้ใช้ 3 ปี
(ที่ทำไว้ 3 ปี หมายถึง ภายใน 3 ปี ต้องรอบรู้ทุกเรื่องเลยใช่หรือไม่คะ)ถ้ามีการเพิ่มกฎหมายก็เขียนต่อจากเดิมใช่มั้ยคะ
แล้วนำผลการประเมินไปทำอย่างไรต่อคะ (ในแต่ละครั้ง/ปี)

เป็นเพียงข้อเสนอแนะ และสอบถามข้อมูลเพิ่มเท่านั้นนะคะ อิอิ

#9 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 03 July 2018 - 03:15 PM

นำหน้า HR ไปไกลเลยนะคะ หลายคนอาจไม่เข้าใจ 55
จากที่มลดูเอกสาร ช่วงการประเมินค่อนข้างนาน ทำทุกไตรมาสจะดีมั้ยนะ และเอกสารนี้ใช้ 3 ปี
(ที่ทำไว้ 3 ปี หมายถึง ภายใน 3 ปี ต้องรอบรู้ทุกเรื่องเลยใช่หรือไม่คะ)ถ้ามีการเพิ่มกฎหมายก็เขียนต่อจากเดิมใช่มั้ยคะ
แล้วนำผลการประเมินไปทำอย่างไรต่อคะ (ในแต่ละครั้ง/ปี)

เป็นเพียงข้อเสนอแนะ และสอบถามข้อมูลเพิ่มเท่านั้นนะคะ อิอิ

หัวข้อที่ต้องเรียนรู้ทั้งหมด สำหรับ junior staff มันเยอะมาก  การจะอัดเข้าไปในระยะเวลาอันสั้น ก็คงได้แต่กระดาษเปื้อนหมึกแผ่นนึงเท่านั้น

การเรียนรู้ ควบคู่ไปกับการลงหน้างาน แบบ learning by doing  จึงใช้เวลาประมาณ 2-3 ปี

สำหรับ เจ้าหน้าที่ในระดับ junior staff   ถ้าทำได้เท่ากับความคาดหวังแล้วนั่นก็หมายความว่า เขามีความสามารถเต็มสำหรับ junior staff

สำหรับความถี่ในการประเมินนั้น จะประเมินความรู้กันทุก 6 เดือน  ประเมินมิใช่เพื่อ ให้ผลตอบแทนตามผลงาน แต่เพื่อให้รู้ว่า

เขามีความรู้และทักษะ ในระดับที่คาดหวังหรือไม่    ถ้าใช่ก็ไปสอนเรื่องอื่นต่อ และหรือ กำหนดความคาดหวังให้สูงขึ้น  แต่ถ้าไม่ ก็สอนซ้ำจนกว่าจะมีความรู้/ทักษะในระดับที่คาดหวัง

เป็นการตอบตามเนื้อผ้านะครับ 555

"

#10 monrudeenimit

Posted 03 July 2018 - 03:56 PM

หัวข้อที่ต้องเรียนรู้ทั้งหมด สำหรับ junior staff มันเยอะมาก  การจะอัดเข้าไปในระยะเวลาอันสั้น ก็คงได้แต่กระดาษเปื้อนหมึกแผ่นนึงเท่านั้น

การเรียนรู้ ควบคู่ไปกับการลงหน้างาน แบบ learning by doing  จึงใช้เวลาประมาณ 2-3 ปี

สำหรับ เจ้าหน้าที่ในระดับ junior staff   ถ้าทำได้เท่ากับความคาดหวังแล้วนั่นก็หมายความว่า เขามีความสามารถเต็มสำหรับ junior staff

สำหรับความถี่ในการประเมินนั้น จะประเมินความรู้กันทุก 6 เดือน  ประเมินมิใช่เพื่อ ให้ผลตอบแทนตามผลงาน แต่เพื่อให้รู้ว่า
เขามีความรู้และทักษะ ในระดับที่คาดหวังหรือไม่    ถ้าใช่ก็ไปสอนเรื่องอื่นต่อ และหรือ กำหนดความคาดหวังให้สูงขึ้น  แต่ถ้าไม่ ก็สอนซ้ำจนกว่าจะมีความรู้/ทักษะในระดับที่คาดหวัง

เป็นการตอบตามเนื้อผ้านะครับ 555

โอเครคร่าาาาา ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ

#11 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 03 July 2018 - 04:51 PM

แปะไว้ก่อนนะครับ อลังการมาก

#12 watra

watra

Posted 03 July 2018 - 05:05 PM

ขอบคุณมากครับ

#13 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 03 July 2018 - 07:10 PM

แปะไว้ก่อนนะครับ อลังการมาก

ยินดีครับเฮีย

"

#14 nonthinee

nonthinee

Posted 04 July 2018 - 02:15 PM

งานบ้านเลยค่ะ ศึกษา3วันเลย

#15 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 04 July 2018 - 02:26 PM

งานบ้านเลยค่ะ ศึกษา3วันเลย

งานบ้านคืออารายย ^^

"

#16 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 05 July 2018 - 12:07 AM

ขออภัยครับ มาช้าไปนิด..

ดูทรงโดยรวมๆ คอนเสปต์ก็ดีครับ แต่ต้องใช้ต้นทุน ซึ่งรวมถึงเวลาในการประเมินพอสมควร จนแอบคิดว่า.. เยอะไปป่าว

ผมไม่รู้ว่า นอกจากแผ่นนี้แล้ว มีเอกสารแผ่นอื่นอีกหรือไม่ อย่างไร ที่อธิบายถึงภาพรวมของความรู้ ความสามารถ การฝึกอบรม พวกนี้..

ที่ผมตั้งข้อสังเกตุคือ

1. หัวข้อความรู้ หรือทักษะ ทั้งร้อยกว่าข้อ วัตถุประสงค์หลักของแต่ละข้อคืออะไร.. ข้อไหนต้องการให้เกิดความรู้ ข้อไหนต้องการให้เกิดทักษะ หรือทั้งสองอย่าง..

ทั้งนี้วิธีการเติม และวิธีการประเมินผลจะไม่เหมือนกัน

เช่น หัวข้อนโยบาย คงไม่ได้ต้องการทักษะกระมัง.. จริงๆ ถ้าให้ตรงประเด็น ตามข้อกำหนด ISO ด้วย นโยบายจะต้องการ Awareness

สรุป.. ควรตั้งวัตถุประสงค์ไว้ก่อนว่า แต่ละหัวข้อ ต้องการอะไร ให้เกิด Knowledge, Skill, Awareness ที่เขาเรียกกูซ่าอะไรเทือกนั่นแหละ หรือเติม understanding เข้าไปหน่อยก็เป็น KUSA แล้ว

2. การเติม แต่ละหัวข้อ จะเติมอย่างไร.. เช่น นโยบาย ต้องการให้เข้าใจ ตระหนัก.. จะเติมอย่างไร.. ประเมินอย่างไร

หัวข้อขั้นตอนการช่วยเหลือผู้ประสบอันตราย.. อันนี้ต้องการทักษะ.. จะเติมอย่างไร.. (เช่น อบรม) จะประเมินอย่างไร.. ใบเซอร์ ต้องมีมั๊ย

ที่ว่าเติมอย่างไร ถ้าจะเติมโดยเป็นการอบรม อาจต้องแยกไปเขียนเป็น Training Needs ว่าจะอบรมอะไรบ้าง

3. สนับสนุนให้เขียนโครงสร้างหลักสูตร ของแต่ละหัวข้อฝึกอบรม กำหนดวัตถุประสงค์หลักสูตร หัวข้ออบรม วิธีการอบรม เวลาที่ใช้ คุณสมบัติผู้สอน การประเมินผล ฯลฯ

4. การประเมินผล ก็ควรต้องมีรูปแบบการประเมินที่ชัดเจน จะสอบข้อเขียน หรือปากเปล่า หรืออื่นๆ

อันนี้คือ แนวทางแบบเอาจริงเอาจังพอสมควรนะ เพราะดูทรงแล้วน่าจะเอาจริง 555 ทำเหมือนเป็นการตั้งอะคาเดมี่ ในบริษัทครับ คล้ายๆ หมูป่า อะคาเดมี่

#17 nonthinee

nonthinee

Posted 05 July 2018 - 08:26 AM

จอมโจรจอม คือ งานใหญ่เลยค่ะ ขอบคุณมากเลย นำไปศึกาษาแล้ว หนุนหัว หลับไป3วัน ตื่นมาดูต่อ หวังว่าสักวัน คงทำแบบตัวอย่างได้ "ขอบคุณค่ะ"

#18 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 05 July 2018 - 08:30 AM

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นต์ครับเฮีย   ทุกอย่างมีต้นทุนแน่นอนครับ   

การให้ความรู้ หรือการจ้างที่ปรึกษาเข้ามาวางระบบก็เป็นต้นทุน

เวลาที่ใช้ในการเรียนรู้ก็เป็นต้นทุน

ทำอย่างไรจะใช้ต้นทุนให้ได้ผลที่ต้องการแบบคุ้มค่า นั่นล่ะ คือ สิ่งที่เราควรทำ

ระบบที่แชร์มานี้  อิง concept ระบบมาตรฐานคุณภาพ แต่ทำเพื่อใช้งานจริงเฉพาะในแผนก 

และไม่สนใจว่า  แผนกคุณภาพ หรือ HR  เขาคิดอย่างไร   และมันยากที่จะทำให้ทุกฝ่าย

ทำในแบบเดียวกัน 

ประเด็นที่ให้คอมเม้นต์มา    บางประเด็น กำหนดวิธีจัดการเอาไว้แล้ว   

สำหรับบางประเด็น  ก็ได้ไอเดียเอาไปปรับปรุงต่อได้

ขอบคุณครับเฮีย

ขออภัยครับ มาช้าไปนิด..

ดูทรงโดยรวมๆ คอนเสปต์ก็ดีครับ แต่ต้องใช้ต้นทุน ซึ่งรวมถึงเวลาในการประเมินพอสมควร จนแอบคิดว่า.. เยอะไปป่าว

ผมไม่รู้ว่า นอกจากแผ่นนี้แล้ว มีเอกสารแผ่นอื่นอีกหรือไม่ อย่างไร ที่อธิบายถึงภาพรวมของความรู้ ความสามารถ การฝึกอบรม พวกนี้..

ที่ผมตั้งข้อสังเกตุคือ

1. หัวข้อความรู้ หรือทักษะ ทั้งร้อยกว่าข้อ วัตถุประสงค์หลักของแต่ละข้อคืออะไร.. ข้อไหนต้องการให้เกิดความรู้ ข้อไหนต้องการให้เกิดทักษะ หรือทั้งสองอย่าง..

ทั้งนี้วิธีการเติม และวิธีการประเมินผลจะไม่เหมือนกัน

เช่น หัวข้อนโยบาย คงไม่ได้ต้องการทักษะกระมัง.. จริงๆ ถ้าให้ตรงประเด็น ตามข้อกำหนด ISO ด้วย นโยบายจะต้องการ Awareness

สรุป.. ควรตั้งวัตถุประสงค์ไว้ก่อนว่า แต่ละหัวข้อ ต้องการอะไร ให้เกิด Knowledge, Skill, Awareness ที่เขาเรียกกูซ่าอะไรเทือกนั่นแหละ หรือเติม understanding เข้าไปหน่อยก็เป็น KUSA แล้ว

2. การเติม แต่ละหัวข้อ จะเติมอย่างไร.. เช่น นโยบาย ต้องการให้เข้าใจ ตระหนัก.. จะเติมอย่างไร.. ประเมินอย่างไร

หัวข้อขั้นตอนการช่วยเหลือผู้ประสบอันตราย.. อันนี้ต้องการทักษะ.. จะเติมอย่างไร.. (เช่น อบรม) จะประเมินอย่างไร.. ใบเซอร์ ต้องมีมั๊ย

ที่ว่าเติมอย่างไร ถ้าจะเติมโดยเป็นการอบรม อาจต้องแยกไปเขียนเป็น Training Needs ว่าจะอบรมอะไรบ้าง

3. สนับสนุนให้เขียนโครงสร้างหลักสูตร ของแต่ละหัวข้อฝึกอบรม กำหนดวัตถุประสงค์หลักสูตร หัวข้ออบรม วิธีการอบรม เวลาที่ใช้ คุณสมบัติผู้สอน การประเมินผล ฯลฯ

4. การประเมินผล ก็ควรต้องมีรูปแบบการประเมินที่ชัดเจน จะสอบข้อเขียน หรือปากเปล่า หรืออื่นๆ

อันนี้คือ แนวทางแบบเอาจริงเอาจังพอสมควรนะ เพราะดูทรงแล้วน่าจะเอาจริง 555 ทำเหมือนเป็นการตั้งอะคาเดมี่ ในบริษัทครับ คล้ายๆ หมูป่า อะคาเดมี่

"

#19 premier2015

premier2015

Posted 06 July 2018 - 04:39 PM

ขอบคุณครับ

#20 DCC

DCC

Posted 22 September 2018 - 08:30 AM

ขอบคุณมากค่ะ

:4228:

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users