Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามการสอบเทียบเครื่องชั่งน้ำหนัก (Electronic Balance)

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 stl6132

stl6132

Premium Member

• Power Members

Posted 11 September 2019 - 10:15 AM

รบกวนสอบถามสมาชิก ISOTHAI หน่อยครับ เพี่ยวกับการสอบเทียบเครื่องชั่งน้ำหนัก 

ถ้าเราไม่มีตุ้มน้ำหนักในการสอบเทียบเครื่องช่าง เราพอมีวิธีอื่นในการสอบเทียบบ้างไหมครับ  เช่น สอบเทียบโดยการเปรียบเทียบน้ำหนักระหว่างเครื่องชั่งที่จะสอบเทียบ กับ เครื่องช่างมาตรฐานที่ส่งไปสอบเทียบจากห้อง Lab แทน แบบนี้สามารถทำได้ไหมครับ 

ขอบคุณครับ

#2 Mr.Joe

Mr.Joe

Posted 11 September 2019 - 10:52 AM

การทำเช่นนั้นเรียกว่าทวนสอบครับ  ไม่ใช่สอบเทียบ  ตาม

"7.1.5.2 การสอบกลับของกระบวนการตรวจวัด
เพื่อให้เกิดความเชื่อมั่นของผลที่ได้จากการวัด บริษัทมีการกำหนดให้อุปกรณ์การตรวจวัด จะต้อง
ก)  มีการสอบเทียบหรือทวนสอบ หรือทั้งสองอย่าง ตามช่วงเวลาที่กําหนด, หรือก่อนใช้งาน, ตามมาตรฐานที่อ้างอิงได้ระดับสากลหรือระดับชาติ ในกรณีที่ไม่มีมาตรฐานอ้างอิงจะจัดเก็บเอกสารข้อมูลในยืนยันการสอบเทียบหรือทวนสอบ"

ใช้วิธีนั้นทวนสอบได้ครับ  เราจะทวนสอบเมื่อสงสัยว่าเครื่องมือเราอาจจะผิดปกติ เช่น มีการเคลื่อนย้าย  หรือช่วงระหว่างการสอบเทียบ แล้วแต่จะกำหนด 

การสอบเทียบคงต้องใช้ผู้ให้บริการภายนอกละครับ

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#3 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

Posted 16 September 2019 - 08:45 AM

รบกวนสอบถามสมาชิก ISOTHAI หน่อยครับ เพี่ยวกับการสอบเทียบเครื่องชั่งน้ำหนัก 

ถ้าเราไม่มีตุ้มน้ำหนักในการสอบเทียบเครื่องช่าง เราพอมีวิธีอื่นในการสอบเทียบบ้างไหมครับ  เช่น สอบเทียบโดยการเปรียบเทียบน้ำหนักระหว่างเครื่องชั่งที่จะสอบเทียบ กับ เครื่องช่างมาตรฐานที่ส่งไปสอบเทียบจากห้อง Lab แทน แบบนี้สามารถทำได้ไหมครับ 

ขอบคุณครับ

จ้าง lab ภายนองเข้ามา สอบเทียบให้ แบบ Onsite ครับ

#4 stl6132

stl6132

Posted 20 September 2019 - 02:03 PM

จ้าง lab ภายนองเข้ามา สอบเทียบให้ แบบ Onsite ครับ

ผมจะลด cost การสอบเทียบครับ ช่วยบริษัทลดรายจ่ายตรงส่วนนี้ครับ 

#5 angca

angca

Super Member

Posted 20 September 2019 - 05:15 PM

ขอบคุณครับ

ที่บริษัทได้ระบบอะไรบ้างครับ​ เช่น​ 9001,​IATF
และปัจจุบันมีเครื่องชั่งทั้งหมดกี่ตัวครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users