Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอตัวอย่าง Procedure และ WI การจัดทำฉลากและการพิมพ์ฉลากครับ

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 guy.wongngern

guy.wongngern

Posted 12 April 2020 - 10:01 PM

โรงงานผมมีการทำฉลากเอง จึงอยากรบกวนขอตัวอย่าง Procedure และ WI ในการจัดทำฉลาก ทวนสอบ และพิมพ์ฉลากครับ เนื่องจากออดิเตอร์แจ้งว่าในเล่มเดิมยังขาดรายละเอียดส่วนนี้อยู่ ขอบคุณมากครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 13 April 2020 - 10:42 AM

ที่โรงงานคุณมีวิธีการทำฉลากอย่างไรบ้างครับ

ช่วยเล่าให้ผมฟังหน่อย  เดี๋ยวจะแนะนำให้

#3 guy.wongngern

guy.wongngern

Posted 24 April 2020 - 06:57 PM

โรงงานผมมีขั้นตอนตามลำดับ ดังนี้ครับ

1. แผนกวิจัยและพัฒนาจะเป็นคนกำหนดรูปแบบฉลากลงในเอกสาร 

2. แผนกผลิตจะมีเครื่องพิพม์ฉลากซึ่งมีโปรแกรมเฉพาะของเครื่องนั้น และพิมพ์ฉลากโดยมีรายละเอียดตามรูปแบบของ แผนกR&D

3. เมื่อพิมพ์ฉลากแล้ว แผนกผลิตจะตรวจสอบก่อน จากนั้นฝ่าย QA จะทวนสอบ รายละเอียดอีกครั้งหนึ่ง (ตรวจแค่รายละเอียดมีตามรูปแบบที่กำหนด ชื่อสินค้า Lot วันที่ แต่ไม่ได้ตรวจว่าถูกตามกฎหมายหรือไม่)

โดยในกระบวน แผนก R&D จะออกแบบรูปแบบฉลาก และทวนสอบกฎหมายเองครับ แต่ ณ ตอนนี้ยังไม่มีแบบฟอร์มระบุชัดเจนเป็นลายลักษณ์อักษรว่าอ้างอิงกฎหมายใดบ้าง ครับ

ขอบคุณมากครับ

ที่โรงงานคุณมีวิธีการทำฉลากอย่างไรบ้างครับ

ช่วยเล่าให้ผมฟังหน่อย  เดี๋ยวจะแนะนำให้

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 27 April 2020 - 01:30 PM

สินค้าส่งประเทศอะไรครับ  ให้ RD ไปนำกฎหมายฉลากอาหารของประเทศนั้นๆ มาขึ้นทะเบียนในระบบเอกสารของโรงงาน

แล้ว RD ต้องพิจารณาว่ากฎหมายฉลากอาหารนั้น  ต้องมีข้อความบังคับอะไรบ้างที่ต้องพิมพ์ เช่น ข้อความเตือนเรื่อง Allergen

ข้อความการระบุเลข INS Number ของ Food Additive ที่ใช้

ขนาดตัวอักษร  สีตัวอักษร ที่กฎหมายบังคับใช้  เป็นต้น

จริงๆมีรายละเอียดอีกมาก  ต้องดูในกฎหมายที่นำมาใช้ครับ

RD และ QA ควรศึกษาเรื่องนี้แล้วทำบันทึกการฝึกอบรม  จากนั้นช่วยกันสร้างแบบฟอร์มสำหรับการตรวจสอบขึ้นมา

Procedure / WI คุณก็เขียนตามที่คุณเล่าให้ผมฟังข้างบนมานั่นหล่ะ  เพราะเป็นวิธีการทำงานของโรงงานคุณ

ถ้าไม่เข้าใจโทรมาถามผมได้  0869906087

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users