Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถามแนวทางการเป็น Lead Auditor TS16949 ครับ

Auditor

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 karanyvdp

karanyvdp

Posted 22 January 2015 - 11:02 PM

สวัสดีครับเพื่อนชาว ISO. นี่เป็นกระทู้แรกของผมเลยครับ

มีเรื่องจะถามเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์หรือพอมีความรู้เกี่ยวกับการเป็น Lead Auditor บ้างครับว่ามีวิธีการอย่างไร

ตอนนี้ผมกำลังจะสมัครไปอบรมคอร์ส IRCA. TS16949 โดยออกค่าใช้จ่ายเองซึ่งแพงพอสมควร

ผมเข้าใจว่าหลังอบรมแล้วจะได้ CB. เลยแต่พอหาข้อมูลไปพบว่าหลังอบรมถ้าสอบผ่านจะได้ผลสอบกับใบประกาศ

จากนั้นเอาไปยื่นขึ้นทะเบียนกับทาง IRCA. อีกทีซึ่งมีค่าใช้จ่ายเช่นกัน จากนั้นผมอยากทราบว่าจะไปเป็น Auditor ต่อยังไงครับ

คำถามที่อยากถามคือ...

1.ค่าใช้จ่ายในการขึ้นทะเบียนกับ IRCA.

2.เมื่อขึ้นทะเบียนแล้วจะเป็น Auditor ยังไงครับ ต้องไปสมัครงานกับบริษัทที่ให้การรับรองระบบถูกต้องไหมครับ

3.เงินเดือนของ Auditor เท่าไหร่ครับ

4.สามารถทำเป็นฟรีแลนซ์ได้ไหมครับ เห็นหัวหน้าที่เก่าทำครับ

ถ้าเพื่อนๆ คนไหนมีข้อมูลกับประสพการณ์ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

เพราะออกค่าอบรมเองกลัวว่าอบรมเสร็จแล้วไม่ได้เอาไปใช้ประโยชน์อะไรจะเสียดายเงินน่ะครับ

จะได้ไปหาลงอบรมคอร์สอื่นแทนน่ะครับ

ขอบคุณครับ 

#2 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 25 January 2015 - 10:49 PM

IRCA ไม่ได้รับรองหลักสูตร ISO/TS16949 นะครับ น่าจะเป็นรับรองหลักสูตร ISO9001 และเพิ่มข้อกำหนด ISO/TS16949 เข้าไป คือจบหลักสูตรนี้ ก็เป็น Auditor TS ไม่ได้

แต่ถ้าอยากจะเริ่มต้นจากการเป็น Auditor ISO9001 ก่อนก็อาจพอมีหวัง แต่ถ้าไม่รีบ ควรรอ version 2015 ออกมาก่อนครับ เพราะคุณเรียนหลักสูตร Lead Auditor ISO9001:2008 ไป คุณก็ต้องไปเรียน หลักสูตร Conversion ให้เป็น 2015 เพิ่มอยู่ดี 

แต่ถึงคุณไปลง Course Lead Auditor ของ TS จริงๆ (ซึ่งแพงกว่า course ISO9001 เยอะมากๆ) ก็เป็น Auditor TS ยังไม่ได้อยู่ดี เพราะต้องเป็น Lead Auditor ของ ISO9001 ก่อน สรุปยังไงก็ต้องเริ่มจาก ISO9001 อยู่ดี

มีใบรับรองคอร์ส Lead Auditor ก็ไปหาสมัครงานกับบริษัท CB ต่างๆ ครับ แต่จะได้งานมั๊ย ก็อยู่ที่คุณสมบัติคุณ น่าสนใจมั๊ย เช่นการศึกษา, ประสบการณ์ทำงาน, ประสบการณ์ทำระบบ, Audit อะไรพวกนี้

สมาชิกในเว็บเรา ที่เป็น Lead Auditor ของ ISO/TS16949 ก็มีคุณ Dook ครับ อยากรู้เส้นทางนักล่าฝัน ถามคนนี้

#3 Pkea-kk9

Pkea-kk9

Posted 26 January 2015 - 10:55 AM

สวัสดีค่ะ 

พอดีอยากเป็น Auditor เหมือนกัน เลยเข้ามาศึกษาไว้ ขอบคุณค่ะ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 26 January 2015 - 11:13 AM

ก่อนเป็น Auditor ระบบหรือสาขาต่างๆ  ต้องมีประสบการณ์การเป็น Auditor ระบบ 9001 ก่อน อย่างน้อย 1 ปี

แล้วค่อยฝึกเป็น Provisional Auditor ระบบนั้นๆ ให้ครบ Manday ก่อน (ปกติประมาณ 20 Mandays ในงาน Reassessment)

จากนั้นจะถูก Verify ว่าสามารถยกระดับเป็น Auditor ระบบนั้นๆ ได้หรือไม่ครับ

#5 Pkea-kk9

Pkea-kk9

Posted 27 January 2015 - 12:18 PM

ขอบคุณค่ะ 

#6 raoeang

raoeang

Posted 09 May 2015 - 09:05 AM

ผมเคยถามของ Intertek ได้โบรชัวร์อบรมมาราคาตามนี้ครับ 
Intertek เค้าบอกว่าอบรมเพื่อขึ้นทะเบียนได้เลย 
แต่ส่วนตัวผมชอบความชัวร์ ผมรอให้ 2015 มัน effective ก่อน
ค่อยไปอบรมและขึ้นทะเบียนจะดีกว่าครับ

Attached Thumbnails

#7 nonthinee

nonthinee

Premium Member

• Power Members

Posted 20 July 2018 - 03:57 PM

มีใครสนใจไปสอบLead Auditor มั้ยค่ะ หาเพื่อนจะลงเรียน เดือน สค 61

สนใจที่จะเข้าอบรม Lead Auditor ISO 

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users