Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การตรวจประเมิน Supplier ที่ได้เกรด A,B

IATF16949

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 libertines

libertines

Posted 16 July 2018 - 10:45 AM

เนื่องจากลูกค้าแจ้ง Requirement คือให้ทำการตรวจประเมินซ้ำสำหรับ Supplier ที่ได้ผลการประเมินเกรด A,B ในแต่ละปี

อยากทราบว่าจะต้องมีวิธีการดำเนินการอย่างไรบ้าง และรบกวนขอตัวอย่าง checklist สำหรับการเข้าไปตรวจประเมินค่ะ

#2 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

• Power Members

Posted 16 July 2018 - 10:52 AM

เนื่องจากลูกค้าแจ้ง Requirement คือให้ทำการตรวจประเมินซ้ำสำหรับ Supplier ที่ได้ผลการประเมินเกรด A,B ในแต่ละปี

อยากทราบว่าจะต้องมีวิธีการดำเนินการอย่างไรบ้าง และรบกวนขอตัวอย่าง checklist สำหรับการเข้าไปตรวจประเมินค่ะ

Procedure จัดซื้อ ไม่ได้เขียน เรื่องการประเมินผู้ขายรายเก่า ไว้หรือครับ น่าจะมีนะครับ ทั้ง เกณฑ์การประเมิน และ แบบการประเมิน 

#3 libertines

libertines

Posted 16 July 2018 - 11:21 AM

Procedure จัดซื้อ ไม่ได้เขียน เรื่องการประเมินผู้ขายรายเก่า ไว้หรือครับ น่าจะมีนะครับ ทั้ง เกณฑ์การประเมิน และ แบบการประเมิน 

Procedure ที่เขียนไว้มีเฉพาะผู้ขายที่ได้ผลการประเมิน C และ D ค่ะ แต่สำหรับผู้ขายที่ได้ผลการประเมิน A,B ยังไม่มีค่ะ

#4 IATF MAN

IATF MAN

Posted 16 July 2018 - 11:50 AM

Procedure ที่เขียนไว้มีเฉพาะผู้ขายที่ได้ผลการประเมิน C และ D ค่ะ แต่สำหรับผู้ขายที่ได้ผลการประเมิน A,B ยังไม่มีค่ะ

ของผม ใช้ แบบฟอร์มเดียว ใช้ Audit  Supplier ทุกเกรด  

ใช้ที่คุณใช้ อยู่กับ Supplier C D ก็ได้ครับ แต่แนะนำให้ไปปรับแก้ Procedure 

ในเรื่อง ความถี่การไป Audit  เช่น  A B  3 ปีครั้ง C D ปีละครั้ง เป็นต้น 

Attached Files

#5 CPU

CPU

Posted 16 July 2018 - 10:37 PM

- ในการ Audit Supplier ก็จะคล้ายๆ การทำ IQA เพียงแต่ให้รวมคำถาม

ให้ครบทุกข้อกำหนดที่ระบบกำหนดไว้ เช่น ตาม ISO 9001:2015 โดยคัดเฉพาะ

ที่สำคัญๆก็เพียงพอแล้ว...ครับ

#6 libertines

libertines

Posted 17 July 2018 - 03:41 PM

ของผม ใช้ แบบฟอร์มเดียว ใช้ Audit  Supplier ทุกเกรด  

ใช้ที่คุณใช้ อยู่กับ Supplier C D ก็ได้ครับ แต่แนะนำให้ไปปรับแก้ Procedure 

ในเรื่อง ความถี่การไป Audit  เช่น  A B  3 ปีครั้ง C D ปีละครั้ง เป็นต้น 

ขอบคุณค่ะ

#7 natjiramad

natjiramad

Super Member

Posted 25 July 2018 - 01:57 PM

ขอบคุณค่ะ  :hug:

Also tagged with one or more of these keywords: IATF16949

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users