Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างแบบฟอร์ม Training Road map

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Soraya Soda

Soraya Soda

Posted 30 August 2018 - 03:20 PM

รบกวนสมาชิกทุกท่านค่ะ อยากได้แบบฟอร์ม Training Road map

คือตอนนี้ที่ทำงานต้องการให้มี Training Road Map  ซึ่งโดยปกติแล้วเราจะใช้ เป็น OJT กับ Skill Chart

จึงอยากจะขอคำชี้แนะจากสมารชิกทุกท่านค่ะ

1. Training Road Map กับ Skill Chat และ OJT แตกต่างกันอย่างไร

2. Training Road Map เราวัดผลแบบไหน

3. หัวข้อในการพัฒนาแต่ละตำแหน่งคัดเลือกมาจากอะไร

4. รูปแบบในการบันทึก (แบบฟอร์ม) ต้องประมาณไหน

อาจจะรบกวนมากไปหน่อยนะคะ เพราะไม่เข้าใจจริงๆค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

:worthy:  :worthy:

#2 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 31 August 2018 - 12:23 PM

TRM ตามความเข้าใจของผม มีขั้นตอนการทำประมาณนี้ครับ 

1. ออกแบบ ใบพรรณาลักษณะงาน (Job Description) ของแต่ละตำแหน่งงานระบุความสามารถหลักๆที่จำเป็น ทางเทคนิค, บริการ และ คุณลักษณะของคนที่จะทำงานในตำแหน่งงานนั้นๆ   * ขั้นตอนนี้ค่อนข้างยาก เพราะต้องใช้คนที่รู้งานนั้นจริงๆในการกำหนด แต่คนที่รู้งานบางคนเขียนไม่เป็น บางคนเขียนไม่ตรงประเด็น บางคนเขียนมากเกินไป ดังนั้นขั้นตอนนี้ต้องกลั่นกรองให้ดี ไม่เช่นนั้นจะพาให้สิ่งที่ต้องทำต่อจากนี้ ผิดพลาด ไม่ตรงประเด็น

2. ทำแผนฝึกอบรมของแต่ละตำแหน่งงาน (Training Road Map) พิจารณา JD แล้วกำหนดหลักสูตรฝึกอบรม แบ่งเป็นชุดๆ ตามลำดับความสำคัญในการเรียนรู้ อะไรควรเรียนก่อน-หลัง แล้วกำหนดแผนเป็นช่วงๆ ว่าเดือนแรกจะให้เรียนอะไร, เดือนที่ 3, เดือนที่ 6, เดือนที่12, ปีที่ 1 เป็นต้น โดยต้องกำหนดกรอบของเวลาที่จะมีโอกาสเลื่อนตำแหน่งไว้ก่อน ว่าตำแหน่งนี้สามารถเลื่อนตำแหน่งได้ในกี่ปี แล้ววางแผนการสอนให้สอดคล้องกับจำนวนปีที่จะทำงานในตำแหน่งนั้น      

3. จัดทำแผนพัฒนารายบุคคล (Individual Development Plan) โดยนำแผนจากข้อ 2 มาทำแยกเป็นรายบุคคล และอัพเดทหัวข้อการอบรม จากประสบการณ์ การศึกษา การอบรมมที่ผ่านของคนนั้นๆ เพื่อให้เห็นว่าเหลือหัวข้อใดบ้างที่ต้องอบรม และต้องอบรมเมื่อไหร่ *ไม่ต้องอบรมใหม่ตั้งแต่แรกทุกคน เพราะแต่ละคนมีความรู้ความสามารถไม่เท่ากัน

แล้วเริ่มอบรมได้เลย

นอกเหนือจากนั้นยังมีงานที่ต้องทำอีกคือ 

- การสร้างเนื้อหาการสอน, หาวิทยากร, กำหนดเทคนิคการสอน (OJT, In house, Public, Project, Coaching, อื่นๆ) กำหนดวิธีการวัดผล, ออกแบบข้อสอบหรือการวัดผล

- การกำหนดและบริหารผู้สืบทอดตำแหน่ง (Star / Talent) เพื่อทดแทนตำแหน่งสำคัญๆ ที่มีผลกระทบหากขาดไป โดยมุ่งเน้นเรื่องการยกระดับของบุคคลนั้นให้เรียนรู้เทียบเท่าตำแหน่งที่ต้องการให้ไปแทนที่ด้วย 

- การกำหนดผังความก้าวหน้าในสายอาชีพ (Career Path) เพื่่อให้เห็นโอกาสในการก้าวหน้า สวัสดิการและรายได้ที่จะได้รับในแต่ละตำแหน่ง และทำให้ทุกคนอยากพัฒนาตัวเองเพื่อเลื่อนขั้นความสามารถ โดยการกำหนดการเลื่อนขั้นจะผูกกับความสามารถและผลงานที่กำหนดไว้

แบบฟอร์มนั้นมีความหลากหลายต่างกันไปตามความรู้ความเข้าใจของผู้ทำระบบ และความเหมาะสมกับองค์กร 

ขอให้สนุกครับ

Krissarakorn..

#3 nopiso9001

nopiso9001

Posted 31 August 2018 - 01:14 PM

แวะเข้ามาเก็บความรู้ครับ

:4228:  :4228:  :4228:

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 31 August 2018 - 01:48 PM

ข้อมูลนี้ น่าจะเอาไปประยุกต์ใช้ได้ ลองดูนะครับ

Attached Files

"

#5 krissarakorn

Posted 31 August 2018 - 04:11 PM

ข้อมูลนี้ น่าจะเอาไปประยุกต์ใช้ได้ ลองดูนะครับ

ขอบคุณครับ

#6 Soraya Soda

Soraya Soda

Posted 01 September 2018 - 09:38 AM

@krissarakorn & จอมโจรจอมใจ

ขอบคุณมากนะคะ เป็นประโยชน์กับโสมากเลยค่ะ  :thankyou:  :thankyou:  :4228:

#7 krissarakorn

Posted 01 September 2018 - 04:52 PM

@krissarakorn & จอมโจรจอมใจ

ขอบคุณมากนะคะ เป็นประโยชน์กับโสมากเลยค่ะ  :thankyou:  :thankyou:  :4228:

ผมส่ง Link ตำราไปให้ ได้รับหรือเปล่าครับ โหลดได้หรือเปล่า? 

#8 DCC

DCC

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 September 2018 - 08:22 AM

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

:4228:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users