Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การใช้ซอฟแวร์โปรแกรมคอมพิวเตอร์ในการตรวจสอบผลิตภัณฑ์

• This topic is locked This topic is locked
22 replies to this topic

#1 eka

eka

Posted 20 May 2009 - 05:04 PM

ขอช่วยอธิบายเกี่ยวการใช้ซอฟแวร์โปรแกรมคอมพิวเตอร์ในการตรวจสอบผลิตภัณฑ์( การสอบเทียบ )อะไรบ้างที่เกี่ยวข้องและต้องปฎิบัติอย่างไรครับ

#2 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ISO, Productivity

Posted 20 May 2009 - 05:17 PM

QUOTE(eka @ May 20 2009, 05:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอช่วยอธิบายเกี่ยวการใช้ซอฟแวร์โปรแกรมคอมพิวเตอร์ในการตรวจสอบผลิตภัณฑ์( การสอบเทียบ )อะไรบ้างที่เกี่ยวข้องและต้องปฎิบัติอย่างไรครับ

ผมอยากทราบว่าวัตถุประสงค์ของคุณคืออะไรครับ อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 21 May 2009 - 05:16 AM

QUOTE(eka @ May 20 2009, 05:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ข้อกำหนด 7.6
NOTE Confirmation of the ability of computer software to satisfy the intended application would typically include its
verification and configuration management to maintain its suitability for use.

เขากำหนดให้เราต้องทำการทวนสอบ software ที่ใช้เป็นเครื่องมือหรืออุปกรณืวัดก่อนการใช้งานด้วย
เครื่องมือวัดในปัจจุบัน ใช้เป็นระบบ software ค่อนข้างเยอะ มีการใช้ตั้งแต่ Program พื้นฐาน จนถึงขั้นสูง
เช่น เครื่อง CMM , Rougness Tester , Contour , Hardness Tester มีอีกเยอะครับ

ประเด็นคือว่า ก่อนการใช้งาน เรามั่นใจได้ยังไงว่าระบบและโปรแกรมมันยังปกติ มีการทวนสอบกับตัว Master ก่อนการใช้งานไหม
เช่น โดยปกติแล้ว น้องๆ QA & QC ก่อนใช้เครื่อง CMM เขาจะใช้การตั้งหรือการเช็คโปรแกรมและหัว Probe โดยการทดลองวัดลูกบอลที่รู้ค่าแน่นอน (Master)
จากนั้นเขาก็จะดูว่า เครื่องอ่านค่าได้ตรงไหม ถ้าอ่านได้ตรงกับค่าจริง ก็แปลว่าเครื่องปกติ ลักษณะประมาณนี้แล ที่เรียกว่าการทวนสอบ Software ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 eka

eka

Posted 21 May 2009 - 08:13 AM

ขอบคุณมากนะครับที่ให้ความรู้ พอดีผมเป็บQMR มือใหม่ก็เลยยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 21 May 2009 - 09:52 AM

QUOTE(eka @ May 21 2009, 08:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากนะครับที่ให้ความรู้ พอดีผมเป็บQMR มือใหม่ก็เลยยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

ยินดีครับ
คนเราทำยังไง ก็จะได้ผลอย่างนั้นแหละครับ ตั้งใจทำต่อไปแล้วกันน่ะ...
เป็นถึง QMR ถ้าไม่รู้ เดี๋ยวจะคุยกับเด็กๆไม่รู้เรื่อง เขาจะว่าให้เราทีหลังเปล่าๆ มีเวลาก็อาจจะลงทุนไปเรียนหลักสูตรอื่นๆที่เกี่ยวข้องดูบ้าง
จะได้เสริมความรู้ให้กับตัวเรา คนเราไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิด ขึ้นอยู่กับว่า เกิดมาแล้วทำยังไงจะให้เก่ง

สู้ๆเด้อสู

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 eka

eka

Posted 21 May 2009 - 12:57 PM

ขอบคุณอีกครั้งครับคุณ นุกูล

#7 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 22 May 2009 - 09:06 AM

เสริมนิดครับ

ต้องพิจารณาเกี่ยวกับ Configuration Management ด้วยนะครับ กรณีที่ต้อง Load Software ต่างไฟล์ หรือต่างเวอร์ชั่นกันเข้าไปในอุปกรณ์ตรวจวัด ต้องยืนยันได้เกี่ยวกับชื่อ และเวอร์ชั่นของซอฟแวร์ ประมาณว่า วัดงานต่างโมเดลกัน ต้องใชเวอร์ชั่นซอฟแวร หรือไฟล์ที่์ต่างกัน โหลดเข้าไปโดยใช้ Disc หรือ Thumb Drive ประมาณนี้

บางทีโปรแกรม หรือไฟล์อาจรับมาจากลูกค้า เวลามี new model ลูกค้าก็จะส่งไฟล์ใหม่มาให้

ในมาตรฐานการทำงานควรมีการระบุไว้ด้วยว่า แต่ละโมเดล หรือรุ่นผลิตภัณฑ์ ใช้ซอฟแวร์หรือชื่อไฟล์อะไร ชื่ออะไร เวอร์ชั่นอะไร

Configuration Management มีอยู่ในข้อกำหนด 7.5.3 ด้วยนะครับ เรื่องการชี้บ่งและการสอบกลับได้ของซอฟแวร์ อันนี้เกี่ยวข้องเฉพาะถ้าผลิตภัณฑ์ของบริษัทเป็นซอฟแวร์ครับ

#8 eka

eka

Posted 22 May 2009 - 12:49 PM

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

#9 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 22 May 2009 - 01:55 PM

แวะมาอ่านค่ะ ..ได้ความรู้เพิ่มแระ (happy.gif)

#10 Pui11

Pui11

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 May 2009 - 04:33 PM

ถ้าเป็นเครื่องจักรที่มีการใช้งาน software ด้วย เช่นเครื่อง CNC จะต้องดำเนินการสอบเทียบด้วยไหมและอย่างไร

#11 webmaster

webmaster

Posted 22 May 2009 - 04:57 PM

ข้อกำหนดเขาใหยืนยันความถูกต้อง หรือทวนสอบเฉพาะเฉพาะที่เป็นอุปกรณ์วัดครับ อุปกรณ์บ้าน เอ๊ย อุปกรณ์ เครื่องจักรที่ไม่ใช่อุปกรณ์ที่ใช้วัดก็ไม่ต้อง เช่นCNC ที่ใช้ผลิืต แต่ถ้าทั้งผลิตและวัดด้วย อันนี้ต้องครับ

อันนี้ว่าตามข้อกำหนด 7.6 ข้อเดียวนะ

#12 maya

maya

Super Member

Posted 24 May 2009 - 11:12 AM

พอดีที่บริษัทมีการใช้ Picture sensor ช่วยในขั้นตอนการผลิต
ตัวนี้ต้องทำการทวนสอบอย่างไรดีค่ะ

#13 webmaster

webmaster

Posted 24 May 2009 - 09:36 PM

QUOTE(maya @ May 24 2009, 11:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีที่บริษัทมีการใช้ Picture sensor ช่วยในขั้นตอนการผลิต
ตัวนี้ต้องทำการทวนสอบอย่างไรดีค่ะ

มันทำงานยังไงครับ ขอข้อมูลนิดนึง

#14 Pui11

Pui11

Posted 25 May 2009 - 08:27 AM

QUOTE(webmaster @ May 22 2009, 04:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อกำหนดเขาใหยืนยันความถูกต้อง หรือทวนสอบเฉพาะเฉพาะที่เป็นอุปกรณ์วัดครับ อุปกรณ์บ้าน เอ๊ย อุปกรณ์ เครื่องจักรที่ไม่ใช่อุปกรณ์ที่ใช้วัดก็ไม่ต้อง เช่นCNC ที่ใช้ผลิืต แต่ถ้าทั้งผลิตและวัดด้วย อันนี้ต้องครับ

อันนี้ว่าตามข้อกำหนด 7.6 ข้อเดียวนะ

ขอบคุณคะ
ถ้างั้นอุปกรณ์เกจวัด ความดันที่ติดกับเครื่องจักรต่าง ๆ เราก็ต้องทำการสอบเทียบด้วยใช่ไหมคะ

#15 maya

maya

Posted 25 May 2009 - 09:46 AM

Picture Sensor ลักษณะการใช้งาน จะเป็นการเปรียบเทียบต้นแบบ
กับชิ้นงานที่ผลิตใหม่ โดยทำการถ่ายภาพลักษณะของชิ้นงานที่ได้ตาม Spec
ไว้เป็นต้นแบบ ถ้าลักษณะชิ้นงานที่ผลิตใหม่มีความแตกต่างจากต้นแบบ ก็จะคิดเป็นงานเสียทันที
ประมาณนี้ค่ะ

#16 webmaster

webmaster

Posted 25 May 2009 - 10:31 AM

QUOTE(Pui11 @ May 25 2009, 08:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณคะ
ถ้างั้นอุปกรณ์เกจวัด ความดันที่ติดกับเครื่องจักรต่าง ๆ เราก็ต้องทำการสอบเทียบด้วยใช่ไหมคะ

พิจารณาอุปกรณ์วัดที่ใช้วัด ความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์ ก่อน เป็นอันดับแรกครับ นั่นคือ Product Characteristic ตามสเปค ที่เป็นข้อกำหนดของลูกค้าหรือองค์กร

อุปกรณ์ที่ใช้วัด Process Parameter เพื่อควบคุมกระบวนการก็พิจารณารองๆ ลงมา ซึ่งบางเคสก็ต้องสอบเทียบ ทวนสอบ ถ้ามันไปมีผลโดยตรงกับความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์

ถ้ามันมีผลกระทบ ยังไงก็ควรทวนสอบครับ

QUOTE(maya @ May 25 2009, 09:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Picture Sensor ลักษณะการใช้งาน จะเป็นการเปรียบเทียบต้นแบบ
กับชิ้นงานที่ผลิตใหม่ โดยทำการถ่ายภาพลักษณะของชิ้นงานที่ได้ตาม Spec
ไว้เป็นต้นแบบ ถ้าลักษณะชิ้นงานที่ผลิตใหม่มีความแตกต่างจากต้นแบบ ก็จะคิดเป็นงานเสียทันที
ประมาณนี้ค่ะ

ทำ Sample ขึ้นมาเองครับ ย้อนกลับไปอ่านโพสของคุณนุกูลนะครับ

หรือเก็บพวกงานเสีย ในลักษณะต่างๆ ไว้ เช้ามาก่อนตรงจสอบจริง ก็เอามาสเตอร์พวกนี้มาผ่าน เซนเซอร์ก่อน ดูว่ามันเตือนมั๊ย

ทำบันทึกไว้ด้วยนะครับ เป็นบันทึกของการทวนสอบ

อ้อ.. Sample อย่าลืม Approve, Control ด้วยนะครับ

#17 webmaster

webmaster

Posted 25 May 2009 - 10:34 AM

เอ้อ.. กระทู้ที่ถามหลังๆ นี่จะไม่ใช่การทวนสอบซอฟท์แวร์แล้วนะครับ เดี๋ยวสมาชิกบางท่านจะเริ่มสับสน เอาเป็นว่า ถ้ายังไม่เคลียร์ ตั้งกระทู้ใหม่ถามก็ได้นะครับ

แต่ถ้าเป็นทวนสอบซอฟท์แวร์ ค่อยถามในกระทู้นี้ต่อ

#18 maya

maya

Posted 25 May 2009 - 06:19 PM

QUOTE(webmaster @ May 25 2009, 10:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พิจารณาอุปกรณ์วัดที่ใช้วัด ความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์ ก่อน เป็นอันดับแรกครับ นั่นคือ Product Characteristic ตามสเปค ที่เป็นข้อกำหนดของลูกค้าหรือองค์กร

อุปกรณ์ที่ใช้วัด Process Parameter เพื่อควบคุมกระบวนการก็พิจารณารองๆ ลงมา ซึ่งบางเคสก็ต้องสอบเทียบ ทวนสอบ ถ้ามันไปมีผลโดยตรงกับความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์

ถ้ามันมีผลกระทบ ยังไงก็ควรทวนสอบครับ

ทำ Sample ขึ้นมาเองครับ ย้อนกลับไปอ่านโพสของคุณนุกูลนะครับ

หรือเก็บพวกงานเสีย ในลักษณะต่างๆ ไว้ เช้ามาก่อนตรงจสอบจริง ก็เอามาสเตอร์พวกนี้มาผ่าน เซนเซอร์ก่อน ดูว่ามันเตือนมั๊ย

ทำบันทึกไว้ด้วยนะครับ เป็นบันทึกของการทวนสอบ

อ้อ.. Sample อย่าลืม Approve, Control ด้วยนะครับ

ขอบคุณค่ะ พอจะเข้าใจละ
น่าจะสามารถดำเนินการต่อได้ ถ้าพบปัญหา คงต้องขอคำแนะนำเพิ่มเติมนะคะ

#19 Pui11

Pui11

Posted 26 May 2009 - 11:56 AM

ขอบคุณคะ
จะได้นำไปใช้ต่อไป

#20 mikeymouse

mikeymouse

Posted 08 June 2009 - 11:28 AM

software ที่ใช้ต้องทำแผน verification หรือเปล่าครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users