Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การใช้ตาราง AQL

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Golfpy

Golfpy

Posted 19 September 2019 - 01:39 PM

ขอสอบถามการใช้ตาราง AQL (-Single sampling )ในการเลือกจำนวนสุ่มครับ

ตัวอย่างเช่น

จำนวน sampling = 13 ชิ้น ใช้ระดับ 1.5 เมื่อเลื่อนไปทางขวา พบลูกศรชี้ลง แล้วผมก็เลื่อนลง พบ Ac=1 , Re=2

เมื่อมองกลับไปทางซ้ายพบว่า เป็น sampling = 20ชิ้น 

เลยขอปรึกษาว่า ผมจะต้องเลือกจำนวนการ samplingที่ 13 ชิ้น หรือ samplingที่ 20 ชิ้น ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ชี้แนะครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 September 2019 - 08:57 AM

ขอสอบถามการใช้ตาราง AQL (-Single sampling )ในการเลือกจำนวนสุ่มครับ

ตัวอย่างเช่น

จำนวน sampling = 13 ชิ้น ใช้ระดับ 1.5 เมื่อเลื่อนไปทางขวา พบลูกศรชี้ลง แล้วผมก็เลื่อนลง พบ Ac=1 , Re=2

เมื่อมองกลับไปทางซ้ายพบว่า เป็น sampling = 20ชิ้น 

เลยขอปรึกษาว่า ผมจะต้องเลือกจำนวนการ samplingที่ 13 ชิ้น หรือ samplingที่ 20 ชิ้น ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ชี้แนะครับ

AQL เลือกมองที่ระดับที่เลือกก่อนเช่น 1.5 และดูจำนวน Lot ที่คุณผลิต จากนั้น ตารางจะบอกจำนวนที่ควรเป็นและเกณฑ์การยอมรับ/การปฏิเสธ หากกำหนด 13 ไม่ตรงกับจำนวนที่บอกคือ 20 อันนี้คงต้องยอมรับเองนะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 pooh_001

pooh_001

Posted 20 September 2019 - 09:06 AM

จากที่ผมดูตาราง AQL ที่ 1.5 , ขนาดสิ่งตัวอย่าง = 13 นั้น เป็นลูกศรชี้ขึ้นนะครับ Ac = 0 , Re = 1
จากตรงนี้ หมายความว่า เราสุ่ม 13 ชิ้น จาก Lot นี้ โดยที่ต้องไม่มีของเสียจากการสุ่มเลย ถึงจะยอมรับ Lot ครับ

เวลาเราเลื่อนไปทางขวาแล้ว เจอลูกศรชี้ขึ้นหรือลง ก็ใช้ค่าการยอมรับตามที่ลูกศรชี้ครับ เพราะระดับการสุ่มแต่ละระดับ อาจใช้การยอมรับที่เหมือนกัน 
เช่น สุ่ม 13 ชิ้น มี  Ac = 0 , Re = 1 ที่จะเท่ากับการสุ่ม 20 ชิ้น เพราะ มี  Ac = 0 , Re = 1  เหมือนกัน อันนี้ยกมาจาก AQL ที่ 0.65 นะครับ

ไม่ต้องย้อนกลับมาดูว่า หากเลื่อนขึ้นหรือเลื่อนลง แล้วดูไปทางซ้าย จำนวนการสุ่มจะเป็นเท่าไหร่ ให้ยึดจากระดับที่เราเลือก และ ขนาดสิ่งตัวอย่าง ในระดับนั้นๆครับ

#4 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

• Power Members

Posted 20 September 2019 - 11:16 AM

ก่อนอื่น ต้องออกแบบการสุ่ม ตัวอย่างก่อน ว่า จะใช้ AQL ที่เท่าไร ถึงเหมาะสม เช่น  0.1 ,0.65 เป็นต้น

อาจได้มาจาก การตกลงลูกค้ากำหนด 

การประเมินความเสี่ยง ที่จะหลุดไป แล้วโดน Reject Lot  เช่น ของเสียที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน

โดยการใช้ Program คำนวณ ช่วย ก็ได้ เช่น Minitab   

การสุ่มแบบ ตรวจสอบสภาพภายนอก มักจะเลือก สุ่มแบบ ปรกติก่อน  

ซึ่ง ตารางก็จะบอกว่า จำนวน Lot ที่เข้ามาจำนวนเท่าไร จากนั้น เขาจะกำหนด Sampling size code ไว้ เช่น A,B,C แล้วก้เข้าไปดูตาราง  SAMPLING ว่าต้องชักตัวอย่างออกมาตรวจสอบกี่ตัว 

และ การยอมรับ AC=  0  ปฎิเสธ Lot Re=1  พบของเสีย จากการสุ่ม 1ตัว คือ Reject Lot 

#5 Golfpy

Golfpy

Posted 23 September 2019 - 09:54 AM

ขอบคุณทุกๆท่านครับที่เข้ามาชี้แนะครับ..จะนำไปปรับใช้ครับผม

#6 electrical000

electrical000

Posted 24 September 2019 - 09:54 PM

เอ...เท่าที่ผมทราบ และใช้มา (ผมอ้างอิงจาก AQL Manual น่ะครับ)

หากพบลูกศร ชี้ขึ้น เราต้องใช้ "แผนการสุ่มเหนือลูกศร"

หากพบลูกศรชี้ลง เราต้องใช้ "แผนการสุ่มตัวอย่างใต้ลูกศร"

และหากการเลื่อนลง ทำให้ จำนวนตัวอย่างเท่า Lot size ก็ให้ตรวจ 100% ครับ

ซึ่งหมายถึงเราต้องเปลี่ยนจำนวน Sample size ตามไปด้วยครับ ซึ่งเขาใช้คำว่า "แผนการสุ่มตัวอย่าง"

เพราะถ้าเราเลือกแต่ Acceptance 0,1 ในการตัดสินใจ จะมีผลกับการตัดใจครับ

เช่น ตามที่สอบถามมา จากตัวอย่าง 13 ชิ้น หากเราเลื่อนขึ้น แล้วด้านซ้ายบอกว่า ให้สุ่ม 8 ชิ้น

เราต้องสุ่มที่ 8 ชิ้นแล้วตัดสินตามค่า Acceptance Level ที่เจอ (0,1) เพราะถ้าเราตรวจที่ 13 ตัวเท่าเดิม 

จะกลายเป็นว่า เราตัดสินงานแบบ Over Reject ครับ เพราะ 13 ตัวมีโอกาสพบมากกว่า 8 ตัวอยู่แล้ว

ผิดถูกอย่างไรรบกวนผู้รู้ท่านอื่นอีกทีน่ะครับ ผมอาจใช้มาอย่างผิดๆ ก็ได้ครับ

#7 Golfpy

Golfpy

Posted 26 September 2019 - 04:03 PM

เรียนคุณ electrical000ครับ ขอบคุณมากครับ 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users