Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามข้อกำหนด7.3...การทบทวน การทวนสอบ และการรับรอง

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 คิว

คิว

Posted 16 November 2012 - 09:57 AM

1.การรับรองแบบ คือ การเปรียบเทียบผลลัพธ์ของการออกแบบ กับข้อมูลการออกแบบ ว่าสอดคล้องกันหรือไม่ ใช่ไหมครับ

2.การทบทวน การทวนสอบ การรับรอง ต่างกันอย่างไรและผู้อนุมัติคนเดียวกันได้หรือไม่

ขอบคุณครับ smiley-signs001.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 16 November 2012 - 01:29 PM

QUOTE(คิว @ Nov 16 2012, 09:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
1.การรับรองแบบ คือ การเปรียบเทียบผลลัพธ์ของการออกแบบ กับข้อมูลการออกแบบ ว่าสอดคล้องกันหรือไม่ ใช่ไหมครับ

คือการยืนยันผลของการออกแบบผลิตภัณฑ์ หรือ ชิ้่นงาน ว่าบรรลุตามข้อกำหนดของการนำไปใช้งาน ซึ่งแน่นอนข้อกำหนดการใช้งานมาตั้งแต่ ข้อมูลที่ใช้ในการออกแบบ ผ่านกระบวนการทบทวนและทวนสอบตามขั้นตอนที่กำหนดไว้อย่างสอดคล้อง

2.การทบทวน การทวนสอบ การรับรอง ต่างกันอย่างไรและผู้อนุมัติคนเดียวกันได้หรือไม่

การทบทวน คือ การประเมินสิ่งที่ได้ดำเนินการออกแบบแล้วมันเป็นไปตาม Input ที่ระบุไว้ไหม โดยหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์ต้องมีส่วนร่วมในการทบทวน วัตถุประสงค์เพื่อระบุปัญหา หรืออุปสรรค์ที่พบระหว่างการออกแบบ เช่น Spec ไม่ได้ วัตถุดิบที่ออกแบบจะซื้อที่ไหน เพื่อให้มีการเตรียมพร้อมและแก้ไขได้ทันท่วงที

การทวนสอบ คือ เป็นการตรวจติดตามว่าแผนการออกแบบที่ระบุไว้ได้ดำเินินการตามขั้นตอนที่กำหนดหรือไม่ เช่น จะมีการทวบทวนเมื่อไร มีการจัดทำ Sample ตอนไหน หรือ ทำ Pilot Run เมื่อ เอกสารจะจัดทำตอนไหนเป็นต้น

การรับรอง ตอบแล้วตามขั้นต้นที่บอก

ขอบคุณครับ smiley-signs001.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 16 November 2012 - 07:33 PM

QUOTE(คิว @ Nov 16 2012, 09:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ทบทวน คือ เอารายละเอียด เอามาตรฐาน ข้อกำหนด หรือ แบบ เอามันมาดูหน่อย รายละเอียด หรือ Spec แบบนี้ สามารถทำได้ไหม ทบทวนโดยทีมที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ
ทวนสอบ คือ ลองทำจริงๆดูสักหน่อยสิ ทดลอง Trial ออกมาสักจึ๋งสิ เช็คดูสิ ไอ้ที่ทบทวนว่าทำได้นะ มันพอจะทำได้ตามแบบหรือมาตรฐานที่ว่ามาจริงไหม
ยืนยัน คือ ลองเอามันไปทดสอบเสมือนการใช้งานจริงๆดูสิ มันโอไหม ผล Test มันจะผ่านไหม (เน้น Function การใช้งานครับ) แต่ถ้าเป็นกระบวนการคือ ทดลองผลิต Lot ใหญ่ขึ้น คำนวณ Process Capability ดู ว่ามันเอาอยู่จริงไหม นิ่งไหม ไม่ใช่ว่า สวิงไป สวิงมา อัตราการเกิดของเสียไม่ยอมน้อยลงเลย ยังนิ่งเหมือนเดิม แบบนี้ก็เจ๊งครับ

แนวๆนี้ มั้ง ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 Komsun Dasri

Komsun Dasri

Super Member

• Interests:QMS-ISO 9001, BCM-ISO 22301, RM-ISO 31001,OHSE-ISO 45001, Quality System, 5S, TQA, TPM, TQC and Auditor

Posted 25 December 2018 - 03:07 PM

ขอบคุณมากครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users