Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอคำชี้แนะ KPI Planning รายบุคคล

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 PlanningSS

PlanningSS

Posted 18 July 2017 - 04:49 PM

สวัสดีครับพี่ๆ ลักษณะงานที่รับผิดชอบครับ วางแผนงาน การรับเข้า-ส่งออก ของแผนก 2 และ 3 ไปทำการ Anodize ครับ
แล้วทางบริษัทให้ทำ KPI รายบุคคลครับ เลยมาขอแนวทางเป็นตัวอย่างจากพี่ๆครับว่ามีการกำหนด KPI กันอย่างไรบ้างครับ ปัญหาที่พบส่วนใหญ่ เช่น จำนวนงานรับเข้าส่งออกไม่ตรงกันครับ และ ปัญหางาน NG มีผลกระทบกับการวางแผนการผลิต(Anodize)ครับ ขอขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ
E-mail Thanitsorn.xl@gmail.com  

#2 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 July 2017 - 02:13 PM

KPI รายบุคคล น่าจต้องดูที่หน้าที่ของคนๆนั้นนะครับ  อาจมาจาก JD หรือ จากการงานที่ทำจริงก็ได้ 

หน้าที่คุณคือ วางแผน แล้ววางแผนเพื่ออะไร อะไรคือวางแผนได้ดี อะไรคือวางแผนไม่ดี 

ถ้าวางแผนดีคือ ส่งงานได้ทันเวลาและจำนวนที่กำหนด ก็ต้องมาดูว่าตัวเองมีหน้าที่เกี่ยวข้องตรงไหน ที่จะทำให้งานส่งได้ตามจำนวนและเวลาที่กำหนด 

งานมี NG คุณเกี่ยวด้วยมั้ย, คุณทำให้งานเร็วขึ้นได้อย่างไรเมื่องานมี NG 

สิ่งที่ฝ่ายวางแผนทั่วไปมักจะทำได้และเป็นหน้าที่ๆต้องทำคือ 

1.ติดตามทรัพยากรป้อนเข้าให้ทันต่อแผนการผลิตไม่ให้ล่าช้าหรือติดขัด 

2.ประเมินทรัพยกรในการผลิตให้เพียงพอก่อนการเริ่มผลิต

3.ประเมินสถานะการณ์การผลิตว่าทันตามกำหนดหรือเปล่า รายนาที หรือชั่วโมง แล้วประสานกับผู้มีอำนาจในการแก้ไขหากพบปัญหาอย่างทันท่วงที 

4.กำหนดแผนการทำงานฉุกเฉินหรือสำรอง เพื่อกู้เวลากลับคืนหากพบว่างานเริ่มช้ากว่าแผน เช่น กำหนดโอที กำหนดเปิดกะ กำหนดการเพิ่มเครื่องหรือทรัพยากรณ์

ซึ่งอาจได้ KPI เช่น 

วัตถุดิบเข้าทันตามกำหนด 100% 

ไม่มีงานที่ผลิตล่าช้าอันเนื่องมาจากความไม่เพียงพอของทรัพยากรณ์ในการผลิต

ต้องไม่มีงานที่ผลิตช้ากว่าแผนเกิน 2 ชั่วโมง โดยไม่มีการแจ้งให้แก้ไข

ต้องไม่มีการส่งงานล่าช้าโดยไม่มีการแจ้งให้ดำเนินการฉุกเฉิน

ลองดูครับ

Krissarakorn..

#3 PlanningSS

PlanningSS

Posted 24 July 2017 - 09:26 AM

KPI รายบุคคล น่าจต้องดูที่หน้าที่ของคนๆนั้นนะครับ  อาจมาจาก JD หรือ จากการงานที่ทำจริงก็ได้ 

หน้าที่คุณคือ วางแผน แล้ววางแผนเพื่ออะไร อะไรคือวางแผนได้ดี อะไรคือวางแผนไม่ดี 

ถ้าวางแผนดีคือ ส่งงานได้ทันเวลาและจำนวนที่กำหนด ก็ต้องมาดูว่าตัวเองมีหน้าที่เกี่ยวข้องตรงไหน ที่จะทำให้งานส่งได้ตามจำนวนและเวลาที่กำหนด 

งานมี NG คุณเกี่ยวด้วยมั้ย, คุณทำให้งานเร็วขึ้นได้อย่างไรเมื่องานมี NG 

สิ่งที่ฝ่ายวางแผนทั่วไปมักจะทำได้และเป็นหน้าที่ๆต้องทำคือ 

1.ติดตามทรัพยากรป้อนเข้าให้ทันต่อแผนการผลิตไม่ให้ล่าช้าหรือติดขัด 

2.ประเมินทรัพยกรในการผลิตให้เพียงพอก่อนการเริ่มผลิต

3.ประเมินสถานะการณ์การผลิตว่าทันตามกำหนดหรือเปล่า รายนาที หรือชั่วโมง แล้วประสานกับผู้มีอำนาจในการแก้ไขหากพบปัญหาอย่างทันท่วงที 

4.กำหนดแผนการทำงานฉุกเฉินหรือสำรอง เพื่อกู้เวลากลับคืนหากพบว่างานเริ่มช้ากว่าแผน เช่น กำหนดโอที กำหนดเปิดกะ กำหนดการเพิ่มเครื่องหรือทรัพยากรณ์

ซึ่งอาจได้ KPI เช่น 

วัตถุดิบเข้าทันตามกำหนด 100% 

ไม่มีงานที่ผลิตล่าช้าอันเนื่องมาจากความไม่เพียงพอของทรัพยากรณ์ในการผลิต

ต้องไม่มีงานที่ผลิตช้ากว่าแผนเกิน 2 ชั่วโมง โดยไม่มีการแจ้งให้แก้ไข

ต้องไม่มีการส่งงานล่าช้าโดยไม่มีการแจ้งให้ดำเนินการฉุกเฉิน

ลองดูครับ

ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับแนวทางและคำอธิบายดีๆครับ เข้าใจขึ้นเยอะครับ   :worthy:  :worthy:  :worthy:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users