Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอแผนฉุกเฉิน

• Please log in to reply
60 replies to this topic

#1 krarok

krarok

Super Member

Posted 15 May 2009 - 04:46 PM

รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้าน จป. ทั้งหลาย ขอความกรุณาด้วยค่ะ เนื่องจากบริษัทเป็นบริษัทเล็กๆ ไม่มี จป. แต่อยากทำแผนฉุกเฉินไว้เพื่อป้องกันปัญหาที่เกิดขึ้น หากเกิดเพลิงไหม้ในโรงงาน ส่วนสารเคมีที่ใช้มี liquid KA, Asepto MT และ Algohol ต้องมีแผนฉุกเฉินกรณีสารเคมีหกรั่วไหลหรือไม่คะ ถ้าต้องมีรบกวนขอด้วยค่ะ ตาม e-mail ข้างล่างนี้ค่ะ

sphuangsuwan@hotmail.com

ขอบพระคุณผู้ใจดีทั้งหลายล่วงหน้าด้วยค่า

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 May 2009 - 05:51 PM

แผนไฟไหม้ มันเป็น basic สำหรับทุกๆ ที่ แม้แต่บ้านของเราเอง จึงไม่ต้องวิแคะ เอ๊ยย วิเคราะห์อะไรกันมากมาย
แต่สำหรับ แผนฉุกเฉิน กรณีสารเคมีหกรั่วไหล ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็จัดไปให้ครบๆ
แต่ถ้าอยากจะทำอะไรแบบเป็นเหตุเป็นผล ไม่ใช่เอะอ่ะอะไรก็ทำตามกัน โดยที่ไม่ทราบว่า ทำไปเพื่ออะไร มีความจำเป็นแค่ไหน
เราก็ควรต้อง เริ่มต้นจาก การประเมินความเสี่ยง (safety) และหรือ ประเมินปัญหาสิ่งแวดล้อมกันก่อน (Env)

หากกำหนดเกณฑ์ไว้ว่า ความเสี่ยง หรือ ประเด็นปัญหาสิ่งแวดล้อม ระดับความสำคัญ 'สูงมาก' จะได้รับการพิจารณานำไปจัดทำแผนฉุกเฉิน อย่างนี้ถึง จะเอาไปทำ แผนฉุกเฉิน ส่วนประเมินแล้วมันแค่ ระดับ ต่ำมาก ต่ำ ก็อาจจะ action แค่เฝ้าระวัง หากเป็นระดับปานกลาง สูง เราก็อาจจะกำหนดวิธีควบคุมการทำงาน เป็น procedure ธรรมดาๆ และ monitoring ในประเด็นต่างๆ ที่กำหนดไว้ใน procedure ที่ว่านั่น ฯลฯ

ว่าแต่ว่า มีเกณฑ์สำหรับประเมินความเสี่ยง หรือประเมินปัญหาสิ่งแวดล้อมหรือยัง ถ้ายังไม่มี ก็ทำๆ แผนฉุกเฉินไปเลยคงจะง่ายกว่า อิอิอิ

ตอนนี้เครื่องที่ทำงานกำลังเดี้ยงครับ เดี๋ยวกลับถึงบ้านจะ เอาตัวอย่างมาโพสต์ไว้เป็นแนวทางนะครับ

Attached Files

"

#3 patchara

patchara

Premium Member

• Power Members

Posted 15 May 2009 - 10:12 PM

ขอบคุณคะ thankyou.gif

ขออนุญาต มารับตัดหน้าคุณkrarok ไปนี๊ดนึงนะคะ

คิดอยู่เหมือนกันว่าน่าจะมี ให้ื่ทาง PD/WH หาข้อมูลอยู่ด้วยคะ
(เดิมมีแต่แผนไฟไหม้)

#4 patchara

patchara

Posted 15 May 2009 - 10:16 PM

#5 krarok

krarok

Posted 18 May 2009 - 03:39 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ May 15 2009, 05:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แผนไฟไหม้ มันเป็น basic สำหรับทุกๆ ที่ แม้แต่บ้านของเราเอง จึงไม่ต้องวิแคะ เอ๊ยย วิเคราะห์อะไรกันมากมาย
แต่สำหรับ แผนฉุกเฉิน กรณีสารเคมีหกรั่วไหล ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็จัดไปให้ครบๆ
แต่ถ้าอยากจะทำอะไรแบบเป็นเหตุเป็นผล ไม่ใช่เอะอ่ะอะไรก็ทำตามกัน โดยที่ไม่ทราบว่า ทำไปเพื่ออะไร มีความจำเป็นแค่ไหน
เราก็ควรต้อง เริ่มต้นจาก การประเมินความเสี่ยง (safety) และหรือ ประเมินปัญหาสิ่งแวดล้อมกันก่อน (Env)

หากกำหนดเกณฑ์ไว้ว่า ความเสี่ยง หรือ ประเด็นปัญหาสิ่งแวดล้อม ระดับความสำคัญ 'สูงมาก' จะได้รับการพิจารณานำไปจัดทำแผนฉุกเฉิน อย่างนี้ถึง จะเอาไปทำ แผนฉุกเฉิน ส่วนประเมินแล้วมันแค่ ระดับ ต่ำมาก ต่ำ ก็อาจจะ action แค่เฝ้าระวัง หากเป็นระดับปานกลาง สูง เราก็อาจจะกำหนดวิธีควบคุมการทำงาน เป็น procedure ธรรมดาๆ และ monitoring ในประเด็นต่างๆ ที่กำหนดไว้ใน procedure ที่ว่านั่น ฯลฯ

ว่าแต่ว่า มีเกณฑ์สำหรับประเมินความเสี่ยง หรือประเมินปัญหาสิ่งแวดล้อมหรือยัง ถ้ายังไม่มี ก็ทำๆ แผนฉุกเฉินไปเลยคงจะง่ายกว่า อิอิอิ

ตอนนี้เครื่องที่ทำงานกำลังเดี้ยงครับ เดี๋ยวกลับถึงบ้านจะ เอาตัวอย่างมาโพสต์ไว้เป็นแนวทางนะครับ

ขอบคุณคุณจอมโจรจอมใจ มากนะคะที่ share ข้อมูล จะนำไปปรับใช้ให้เหมาะสมกับองค์กรค่ะ
คราวหน้าจะสอบถามใหม่ ถ้าพยายามทำเองแล้ว และคิดไม่ออกค่ะ

#6 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Posted 19 May 2009 - 08:29 AM

ขอบคุณมากครับ

#7 non

non

Supreme Member

Posted 28 May 2009 - 01:04 PM

thankyou.gif thankyou.gif thankyou.gif

เก็บครับ

#8 SerpentiaS

SerpentiaS

Posted 30 May 2009 - 03:54 PM

ขอบคุณมากครับ ได้ขโมยมาเป็นตัวอย่างเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

#9 ดาวซินโดรม

ดาวซินโดรม

Posted 04 July 2009 - 03:20 PM

ขอบคุณค่ะ นำไปเป็นแนวทางในการซ้อมปี 2009 ในเดือนสิงหาคมที่จะถึงนี้ค่ะ smiley-computer005.gif

#10 nana_chan

nana_chan

Posted 30 July 2009 - 10:23 AM

ขอบคุณมากเลย

#11 minesweeper

minesweeper

Posted 14 August 2009 - 02:33 PM

QUOTE(krarok @ May 15 2009, 04:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้าน จป. ทั้งหลาย ขอความกรุณาด้วยค่ะ เนื่องจากบริษัทเป็นบริษัทเล็กๆ ไม่มี จป. แต่อยากทำแผนฉุกเฉินไว้เพื่อป้องกันปัญหาที่เกิดขึ้น หากเกิดเพลิงไหม้ในโรงงาน ส่วนสารเคมีที่ใช้มี liquid KA, Asepto MT และ Algohol ต้องมีแผนฉุกเฉินกรณีสารเคมีหกรั่วไหลหรือไม่คะ ถ้าต้องมีรบกวนขอด้วยค่ะ ตาม e-mail ข้างล่างนี้ค่ะ

sphuangsuwan@hotmail.com

ขอบพระคุณผู้ใจดีทั้งหลายล่วงหน้าด้วยค่า

แอบมาเก็บข้อมูล
Life like minesweeper, Have many square but we often choose mine.

#12 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 August 2009 - 03:24 PM

ขอขอบคุณคะ
smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

#13 kaka

kaka

Posted 19 August 2009 - 10:23 PM

ขอบคุณมากครับ

#14 GaLatiA

GaLatiA

Posted 21 August 2009 - 01:22 PM

ขอบคุณค่ะ
โรงงานเล็ก ๆ ต้องทำเหมือนกัน

#15 ju_kun

ju_kun

Posted 04 September 2009 - 04:17 PM

ขอบคุณหลาย ๆ เด้อ smiley-signs001.gif

#16 Yakuza

Yakuza

Supreme Member

Posted 04 September 2009 - 05:04 PM

ขออนุญาติเก็บขอบมากๆคุณค่ะ
kwongkhamchan@gmail.com
Yakuza

#17 Mali

Mali

Posted 24 September 2009 - 03:39 PM

ขอบคุณค่ะ

#18 xavi

xavi

Posted 10 October 2009 - 10:25 AM

ขอบคุณครับ smiley-eatdrink004.gif

#19 gingging

gingging

Posted 03 November 2009 - 11:39 AM

ขอบคุณค่ะ

#20 onuma

onuma

Posted 03 November 2009 - 04:21 PM

ขอเก็บไว้เป็นตัวอย่างด้วยคนนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users