Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามการอบรม ISO9001:2015 ผู้ปฏิบัติงาน

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 R.Pocky

R.Pocky

Premium Member

• Power Members

Posted 09 June 2017 - 02:13 PM

ตามที่ข้อกำหนด ISO9001:2015 เรื่องการอบรมมาตรฐาน ISO ให้ผู้ปฏิบัติงาน 

1. ทางบริษัทจะจัดอบรม Inhouse แต่ไม่แน่นใจว่าจะอบรมหัวข้อ "ข้อกำหนด" หรือ "Internal Audit" ดี รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

2. สำหรับผู้ตรวจติดตามภายในต้องอบรมหัวข้อ Internal Audit หรือไม่หรือเพียงข้อกำหนดก็เพียงพอแล้ว

3. ผู้ที่ต้องเข้าอบรมเป็นแค่ผู้เกี่ยวข้องเพียงพอหรือไม่ ผู้บริหารต้องเข้าอบรมไหมคะ

4. มีวิทยากร แนะนำไหมคะ เคยไปแบบ Public แล้วไม่ค่อยเข้าใจ

รบกวนด้วยค่ะ 

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 June 2017 - 03:08 PM

ตามที่ข้อกำหนด ISO9001:2015 เรื่องการอบรมมาตรฐาน ISO ให้ผู้ปฏิบัติงาน 

1. ทางบริษัทจะจัดอบรม Inhouse แต่ไม่แน่นใจว่าจะอบรมหัวข้อ "ข้อกำหนด" หรือ "Internal Audit" ดี รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

2. สำหรับผู้ตรวจติดตามภายในต้องอบรมหัวข้อ Internal Audit หรือไม่หรือเพียงข้อกำหนดก็เพียงพอแล้ว

3. ผู้ที่ต้องเข้าอบรมเป็นแค่ผู้เกี่ยวข้องเพียงพอหรือไม่ ผู้บริหารต้องเข้าอบรมไหมคะ

4. มีวิทยากร แนะนำไหมคะ เคยไปแบบ Public แล้วไม่ค่อยเข้าใจ

รบกวนด้วยค่ะ 

1.แยกเป็น 2 ประเด็นครับ ประเด็นแรกผู้ปฏิบัติงานควรเป็นระดับ Staff ขึ้นไปที่ไม่ใช่พนักงานรายวัน เรียนรู้ข้อกำหนดใหม่ ส่วนพนักงานรายวันเรียนรู้เรื่องจิตสำนึกคุณภาพเหมือนเดิม

2.สำหรับ Auditor หากผ่านการอบรมข้อกำหนดใหม่แล้ว และเคยเป็น auditor เดิมอยู่แล้วก็สามารถเป็น auditor ได้เพราะวิธีการ audit เหมือนเดิมแตกต่างกันที่ข้อกำหนดการตรวจยึดแบบใหม่ แต่ถ้าเป็นไปได้ให้อบรม Internal ตาม Version ใหม่ก็ดีครับ

3.สำหรับข้อกำหนดจำเป็นครับ แต่สำหรับ Internal audit ถ้าท่านมีเวลาจะยอดเยี่ยมมากครับ (ที่ผ่านมาผมสอนผู้บริหารเข้าเยอะ)

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 09 June 2017 - 03:24 PM

เห็นด้วยกับคุณ POP ISO_Man  ทั้งสามข้อ

ส่วนข้อที่ 4 นั้น วิทยากร สามารถติดต่อที่เวปมาสเตอร์ ของ isothai.com ได้เลยครับ

#4 R.Pocky

R.Pocky

Posted 09 June 2017 - 03:43 PM

ขอถาม K.iso_man เพิ่มเติม ข้อ1. เรื่องจิตสำนึกคุณภาพ(พนักงานรายวัน) ถ้าผู้จัดการไปฝึกอบข้อกำหนดแล้วมาอธิบายให้พนักงานในแผนกฟังพอได้ไหมคะ ต้องมีบันทึกอีกหรือไม่ หรือเป็นบันทึกการประชุมแทนได้หรือเปล่าว่าได้มีการชี้แจงเรื่องดังกล่าวไปแล้ว  ขอบคุณค่ะ

K.จอมยุทธย่อมมีบาดแผล ขอบคุณค่ะ

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 09 June 2017 - 11:06 PM

ขอถาม K.iso_man เพิ่มเติม ข้อ1. เรื่องจิตสำนึกคุณภาพ(พนักงานรายวัน) ถ้าผู้จัดการไปฝึกอบข้อกำหนดแล้วมาอธิบายให้พนักงานในแผนกฟังพอได้ไหมคะ ต้องมีบันทึกอีกหรือไม่ หรือเป็นบันทึกการประชุมแทนได้หรือเปล่าว่าได้มีการชี้แจงเรื่องดังกล่าวไปแล้ว  ขอบคุณค่ะ

K.จอมยุทธย่อมมีบาดแผล ขอบคุณค่ะ

ทำได้ครับ ทั้งแบบมีบันทึกและแบบไม่มีการบันทึก  แต่ที่สำคัญพนักงานเข้าใจดีนะครับ ในเรื่องที่มาเล่าให้ฟัง

หรือบางที่ทำ Morning Talk ก็ได้    ผู้ตรวจอาจลองสุ่มถามพนักงานเพื่อดูความเข้าใจ ในกิจกรรมที่ได้มาเล่าให้ฟัง อันนี้น่าสนใจกว่า

#6 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 10 June 2017 - 08:34 AM

ทำได้ครับ ทั้งแบบมีบันทึกและแบบไม่มีการบันทึก  แต่ที่สำคัญพนักงานเข้าใจดีนะครับ ในเรื่องที่มาเล่าให้ฟัง
หรือบางที่ทำ Morning Talk ก็ได้    ผู้ตรวจอาจลองสุ่มถามพนักงานเพื่อดูความเข้าใจ ในกิจกรรมที่ได้มาเล่าให้ฟัง อันนี้น่าสนใจกว่า

ขอเสริมนิดนึงสำหรับข้อนี้ค่ะ
ถึงแม้ว่าพนักงานจะได้รับการฝึกอบรม มีบันทึกการฝึกอบรมครบถ้วน แต่เมื่อไปสอบถามพนักงาน แต่พนักงานไม่สามารถตอบได้ และหรือไม่มีความตระหนักก็จะเป็นประเด็นได้ค่ะ

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 10 June 2017 - 09:55 AM

ขอเสริมนิดนึงสำหรับข้อนี้ค่ะ
ถึงแม้ว่าพนักงานจะได้รับการฝึกอบรม มีบันทึกการฝึกอบรมครบถ้วน แต่เมื่อไปสอบถามพนักงาน แต่พนักงานไม่สามารถตอบได้ และหรือไม่มีความตระหนักก็จะเป็นประเด็นได้ค่ะ

ถ้า Auditor ไปสุ่มหลายๆคน หลายแผนกๆ  แล้วส่วนใหญ่หรือทุกคน ไม่เข้าใจ ตอบคนละเรื่องคนละราวไป

แบบนี้Auditor บางคนชอบให้ NC แน่ๆ ครับ  เรื่องการสื่อสารที่ไม่มีประสิทธิผล

#8 R.Pocky

R.Pocky

Posted 12 June 2017 - 04:20 PM

ขอบคุณค่ะ

#9 fixfix

fixfix

Posted 13 June 2017 - 10:16 AM

เพิ่ม ครับ  ผู้ตรวจสอบ แต่ละค่าย ไม่เหมือนกันครับ 

SGS  จะขอดูบันทึกฝึกอบรม และ ทดสอบความเข้าใจครับ

BSI   ดูแค่บันทึก และ เอกสาร การวัดความรุู้

BV     ดูคล้ายกับ BSI

ข้อ 4  ทางที่ ทำตามเวอร์ชั่น เก่า ดีที่สุด และ เพิ่ม Competency จบครับ ลองรับ ทั้งหมด ไม่ว่าลูกค้า จะมาตรวจหรือ ผู้ให้การรับรองตรวจครับ

คนสอยมีเยอะครับ ทั้งตรงสาย ธุรกิจ หรือ ข้ามสายธุระกิจ  แล้วแต่จะเลือกครับ  ทั้งผู้ให้การรับรอง รวม ถึง ที่ปรึกษา ครับ เลือกได้ตามชอบ

ส่้วนข้อ 1 + 2 +3   ก็อบรมรวมกันทะเงหมดและครับ จะไดเข้าใจเหมือนกัน ครับ ( อาจจ้างวิทยากร อบรม 30 คน และถ่่ายทอด กันเอง ให้ครบทั้งงอค์กร ครับ 

และ คัดเลือก แวว ที่จะเป็น Auditor ไว้ในการตรวจสอบครับ  10 1  100 10  ครับ

บริษัทผม ก็ใช้ ที่ปรึกษาดำเนินการทั้งหมด ทุกเรื่อง ครับ จะได้ไม่ต้องจ้างที่ละอย่าง เปลืองงบ ครับ 

แนะนำ ID LINE  Kamolpohp2517

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users