Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

8.4.2.4 Supplier monitoring and 8.4.2.5 Supplier development

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 Nantiya_B

Nantiya_B

Posted 19 December 2017 - 05:37 PM

สวัสดีคะ เนื่องจากเพิ่ง Audit IATF 16949:2016 เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ซึ่งถือว่าผ่านไปได้ด้วยดี โดยได้รับมา 2 Minor NC

เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิคทุกท่านช่วยนู๋หน่อยนะคะ

1. Minor NC 8.4.2.5 Supplier development ในส่วนของข้อ

c) third-party quality management system certification status;

d) risk analysis

ซึ่งไม่ได้มีการเขียนหรือมีแผนทำไว้อย่างชัดเจน ในส่วนของการคติดตาม (ตามข้อ C) และไม่ได้มีแผนสำหรับ risk analysis 

ท่านใดพอที่จะมีตัวอย่าง หรือพอจะอธิบายให้เห็นภาพที่ชัดเจนบ้างไหมคะ  รบกวนช่วยนู๋หน่อยนะคะ  เพิ่งเริ่มจับงานระบบเลยไปไม่ค่อยถูก

#2 Nantiya_B

Nantiya_B

Posted 20 December 2017 - 04:44 PM

สวัสดีคะ เนื่องจากเพิ่ง Audit IATF 16949:2016 เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ซึ่งถือว่าผ่านไปได้ด้วยดี โดยได้รับมา 2 Minor NC

เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิคทุกท่านช่วยนู๋หน่อยนะคะ

1. Minor NC 8.4.2.5 Supplier development ในส่วนของข้อ

c) third-party quality management system certification status;

d) risk analysis

ซึ่งไม่ได้มีการเขียนหรือมีแผนทำไว้อย่างชัดเจน ในส่วนของการคติดตาม (ตามข้อ C) และไม่ได้มีแผนสำหรับ risk analysis 

ท่านใดพอที่จะมีตัวอย่าง หรือพอจะอธิบายให้เห็นภาพที่ชัดเจนบ้างไหมคะ  รบกวนช่วยนู๋หน่อยนะคะ  เพิ่งเริ่มจับงานระบบเลยไปไม่ค่อยถูก

#3 chote

chote

Super Member

• Power Members

Posted 21 December 2017 - 03:29 PM

กำลังศึกษาระบบนี้อยู่เช่นกันครับ แต่ขอตอบเพื่อเป็นแนวทางนะครับ ถูก/ผิด ให้น้า ๆ ท่านอื่นช่วยนะครับ

ดูจาก NC ที่ได้ ออดิตเตอร์ หมายถึง

1.  เราไม่ได้กำหนด แผนในการติดตามการพัฒนาผู้ส่งมอบ นะครับ ให้เราไปเขียนไว้ใน QM ให้ชัดเจน

ว่าจะติดตามอย่างไร เช่น ติดตามโดยทำเป็น List สถานะของ ISO ceritifcate ของแต่ละ supplier

ว่ามี ISO อะไรบ้าง และจะพัฒนาให้ได้ IAFT16949 อย่างไร (ถ้าทำได้)

2. ทำแผนการประเมินความเสี่ยง การพัฒนาผู้ส่งมอบด้วยครับ

- ความคาดหวังในการพัฒนาผู้ส่งมอบมีอะไรบ้าง

- มีความเสี่ยงอะไรบ้างที่จะทำให้ไม่บรรลุผลตามแผน

- จัดการกับความเสี่ยงเหล่านั้นอย่างไร

*หัวใจของข้อกำหนด 8.4.2.5 คือ

องค์กรมั่นใจได้อย่างไรว่าความคาดหวังและกิจกรรมการพัฒนาผู้ส่งมอบนั้น ได้รับการกำหนดบนพื็นฐานของการทำงานและความเสี่ยง

#4 Nantiya_B

Nantiya_B

Posted 22 December 2017 - 02:26 PM

ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับการแนะนำ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users