Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จะวางระบบ ISO9001:2015 เองควรมีขั้นตอนอย่างไรบ้างคะ

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 Lady-SIRI

Lady-SIRI

Posted 26 July 2018 - 09:09 PM

ที่ บ. จะไม่จ้าง ที่ปรึกษาค่ะ (ณ ตอนนี้ คือจะลองทำเองก่อน ถ้าไม่มีเหตุสมควรจริงๆคงได้ทำเองยาว ) เอ้ถูกตั้งเป็น iso officer
ควรเริ่มอย่างไร ขั้นตอน 1,2,3,4,.. บ.เป็น Were House พวกอุปกรณ์การสื่อสาร แต่มีการติดตั้งด้วย

ควรเริ่มยังไงดีคะ ใครมีเอกสารเกี่ยวกับข้อมูลวิธีการวางระบบ รบกวนขอด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 July 2018 - 07:49 AM

การทำระบบพวกนี้ด้วยตัวเองให้ดี ไม่ใช่เรื่องยาก   การจ้างที่ปรึกษา และเจอที่ปรึกษาที่ดี มีความรับผิดชอบก็จะช่วยเราได้เยอะเช่นกัน

ไม่ว่าจะทำด้วยตัวเอง หรือจ้างที่ปรึกษา 

1# หาความรู้ให้ตัวเอง ด้วยการไปลงทะเบียนเรียนข้อกำหนดฯ 

2# เรียนรู้ ทบทวนสถานะขององค์กร  และระบุกระบวนการ/กิจกรรมที่มีผลกระทบต่อระบบคุณภาพ

3# จัดตั้งคณะทำงาน ที่มีตัวแทนจากแผนกที่เกี่ยวข้องกับระบบนี้  และ กำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบ  รวมทั้งให้ความรู้ที่จำเป็นกับคณะทำงาน

4# วางแผน และดำเนินการใดๆ ให้ทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง จัดทำ/ทบทวนเอกสารที่จำเป็นในระบบคุณภาพ  เช่น  นโยบาย  วัตถุประสงค์คุณภาพ  คู่มือคุณภาพ  ระเบียบปฏิบัติ และหรือ วิธีปฏิบัติงาน/แบบฟอร์ม สำหรับกระบวนการที่เกี่ยวข้องกับระบบคุณภาพ  และนำไปปฏิบัติ (ตรงนี้ไม่ควรรีบเร่ง ระบบจะออกมาดีหรือไม่ดีก็อยู่ตรงนี้)

5# จัดตั้ง คณะผู้ตรวจประเมินภายใน และกำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบ รวมทั้ง เสริมสร้างความรู้ และทักษะที่จำเป็นกับ ผู้ตรวจประเมินภายใน

6# วางแผน และจัดให้มีการติดตามวัดผลประสิทธิผลของกระบวนการ   เช่น  การวัด KPI  การตรวจประเมินภายใน  การรับฟังความคิดเห็นของลูกค้า และ interested party  รวมทั้ง ปรับปรุงข้อบกพร่องที่ตรวจพบ และติดตามผลการแก้ไขปัญหา

7# จัดให้มี การทบทวนประสิทธิผลของกระบวนการ โดยฝ่ายบริหาร  เพื่อกำหนดแนวทางในการปรับปรุงระบบการจัดการ และนำผลไปปฏิบัติ

8# สรรหา คัดเลือก certification body และจัดให้มีการตรวจประเมินเพื่อรับรอง 

9# นำผลการตรวจไปปรับปรุงระบบ  และ maintain  รวมทั้งปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

บลาๆๆ

"

#3 nopiso9001

nopiso9001

Supreme Member

• Power Members

Posted 27 July 2018 - 09:09 AM

เข้ามาสะสมความรู้

ขอบคุณครับ

:worthy:  :worthy:  :worthy:

#4 Lady-SIRI

Lady-SIRI

Posted 27 July 2018 - 09:52 PM

ขอบคุณ คุณจอมโจรจอมใจ มากๆค่ะ

#5 nonthinee

nonthinee

Premium Member

Posted 30 July 2018 - 10:41 AM

sirivimon1988 

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆค่ะ

สนใจที่จะเข้าอบรม Lead Auditor ISO 

#6 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

Posted 31 July 2018 - 12:57 PM

ที่ บ. จะไม่จ้าง ที่ปรึกษาค่ะ (ณ ตอนนี้ คือจะลองทำเองก่อน ถ้าไม่มีเหตุสมควรจริงๆคงได้ทำเองยาว ) เอ้ถูกตั้งเป็น iso officer
ควรเริ่มอย่างไร ขั้นตอน 1,2,3,4,.. บ.เป็น Were House พวกอุปกรณ์การสื่อสาร แต่มีการติดตั้งด้วย

ควรเริ่มยังไงดีคะ ใครมีเอกสารเกี่ยวกับข้อมูลวิธีการวางระบบ รบกวนขอด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

เอกสาร มันเยอะมาก ทิ้ง E-mail ไว้ครับ

#7 phornchai-aoy

phornchai-aoy

• Interests:Quality Assurance

Posted 20 August 2018 - 12:01 PM

ต้องดูว่าองค์กรเราใหญ่ขนาดไหน ถ้าเป็นองค์กรขนาดเล็ก ก้อทำเองครับดีที่สุด เพราะน่าจะไม่ยากมาก และได้ใจเจ้านายด้วย สอบถามผู้รู้ อ่านตำรา และนำมาประยุกข์ใช้กับองค์กรของเรา

แต่ถ้าเป็นองค์กรขนาดใหญ่ และนำให้จ้างที่ปรึกษาครับ เราทำเองไม่ไหวไม่คุ้มครับ เพราะมันจะเหนื่อยมาก ผู้บริหารสนใจที่ result ครับ ผมอาจจะคิดไม่เหมือนคนอื่นนะ แต่ผมเอาหลักความเป็นจริงมาใช้ครับ

#8 Lady-SIRI

Lady-SIRI

Posted 26 August 2018 - 02:43 PM

ต้องดูว่าองค์กรเราใหญ่ขนาดไหน ถ้าเป็นองค์กรขนาดเล็ก ก้อทำเองครับดีที่สุด เพราะน่าจะไม่ยากมาก และได้ใจเจ้านายด้วย สอบถามผู้รู้ อ่านตำรา และนำมาประยุกข์ใช้กับองค์กรของเรา
แต่ถ้าเป็นองค์กรขนาดใหญ่ และนำให้จ้างที่ปรึกษาครับ เราทำเองไม่ไหวไม่คุ้มครับ เพราะมันจะเหนื่อยมาก ผู้บริหารสนใจที่ result ครับ ผมอาจจะคิดไม่เหมือนคนอื่นนะ แต่ผมเอาหลักความเป็นจริงมาใช้ครับ

มีพนักงานประมาณ 200 กว่าคนค่ะ

#9 Lady-SIRI

Lady-SIRI

Posted 26 August 2018 - 02:44 PM

เอกสาร มันเยอะมาก ทิ้ง E-mail ไว้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ

sirivimon30@gmail.com

รบกวนด้วยนะคะ

#10 Lady-SIRI

Lady-SIRI

Posted 26 August 2018 - 02:45 PM

sirivimon1988 
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

#11 kan2

kan2

Super Member

Posted 26 August 2018 - 07:29 PM

สู้ๆ คับ ภาระใหญ่หลวง เริ่มจากการไปอบรม internal audit และ การเป็นผู้ตรวจเลยคับ 

ขอให้บริษัทลงทุนในเรื่องการให้ความรู้ จะได้นำมาทำเอง ถ้าไม่ให้ ผมว่าถอยเถิดคับ 

จะให้มั่วให้ผ่าน ยากมากคับ 

ไม่ไหว ก็ ส่ง mail มาคุยกันได้ที่ kamold1969@gmail.com 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users