Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถามเรื่องเชื้อคะ

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 SAIKEAW

SAIKEAW

Posted 18 January 2012 - 11:31 AM

อยากทราบว่าในการ Swab Test เราต้องกำหนดพวกจุลินทรีย์ทั่วไปหรือป่าวคะ หรือว่าเราต้องกำหนดแค่เชื้อก่อโรค แล้วจำเป็นต้องตรวจไหมคะ
แล้วถ้าตรวจแล้วจุลินทรีย์ทั้วไปเกินมาตรฐานที่โรงงานกำหนดเราต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณคะ

#2 iso_boy

iso_boy

Supreme Member

• Power Members

Posted 18 January 2012 - 08:41 PM

QUOTE(SAIKEAW @ Jan 18 2012, 11:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบว่าในการ Swab Test เราต้องกำหนดพวกจุลินทรีย์ทั่วไปหรือป่าวคะ หรือว่าเราต้องกำหนดแค่เชื้อก่อโรค แล้วจำเป็นต้องตรวจไหมคะ
แล้วถ้าตรวจแล้วจุลินทรีย์ทั้วไปเกินมาตรฐานที่โรงงานกำหนดเราต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณคะ

การ Swab test แบ่งเป็นที่เครื่องมือ เครื่องจักร อุปกรณ์ที่สัมผัสกับอาหาร วิเคราะห์ TPC, Yeast&Mold

และที่มือพนักงาน (อาจทำหลังล้างมือ, ระหว่างทำงานก็ได้) ทั่วไปก็จะวิเคราะห์ TPC, E.coli

เราสามารถใช้เกณฑ์จากประกาศของ อย เกี่ยวกับเรื่องจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรค (เข้าไปดูในเว็บก็ได้) ถ้าผลเชื้อเกินมาตรฐาน ก็ต้องมาทบทวน

แผนการทำความสะอาด ว่าเหมาะสมหรือไม่ แล้วปรับแก้ไข

#3 iso_boy

iso_boy

Posted 18 January 2012 - 08:46 PM

เดี่ยวให้พี่โอ๋ มาตอบต่อละกันคับ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 18 January 2012 - 09:02 PM

เราสามารถกำหนดหรือไปเพ่งเล็งเชื้อที่เป็น Index ของ Pathogenic ได้ โดยอาจจะ swab พื้นที่ผลิตที่สำคัญๆเพื่อ

ระวังป้องกัน Salmoneela sign ได้ เช่น เรา Pre Focus ไปที่ Enterobacter ก่อนก็ได้

#5 iso_boy

iso_boy

Posted 18 January 2012 - 09:15 PM

QUOTE(Food Safety @ Jan 18 2012, 09:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เราสามารถกำหนดหรือไปเพ่งเล็งเชื้อที่เป็น Index ของ Pathogenic ได้ โดยอาจจะ swab พื้นที่ผลิตที่สำคัญๆเพื่อ

ระวังป้องกัน Salmoneela sign ได้ เช่น เรา Pre Focus ไปที่ Enterobacter ก่อนก็ได้

#6 nabiew

nabiew

Posted 24 January 2012 - 11:27 AM

ไหนๆก็มีเรื่องเชื้อต่างๆกล่าวมาข้างต้นแล้วขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆนะคะ
แต่มีเรื่องรบกวนเพื่อนๆอีกเรื่องคะ พอดีว่ากำลังหาค่าอุณหภูมิ และระยะเวลาที่สามารถทำให้เชื้อตายนะคะ
ทำเกี่ยวกับอุตสาหกรรม เส้นก๋วยเตี๋ยวอบแห้ง ( อยากรู้อุณหภูมิ และระยะเวลา ในการนึ่ง ) ที่ตั้งกันไว้สูงมาก Audit ทีไรโดนทุกที
อ. เลยแนะนำให้ทดลองและส่งตรวจหาเชื้อใหม่แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเริ่มที่เท่าไหร่คะ smiley-signs028.gif

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 24 January 2012 - 07:31 PM

QUOTE(nabiew @ Jan 24 2012, 11:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไหนๆก็มีเรื่องเชื้อต่างๆกล่าวมาข้างต้นแล้วขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆนะคะ
แต่มีเรื่องรบกวนเพื่อนๆอีกเรื่องคะ พอดีว่ากำลังหาค่าอุณหภูมิ และระยะเวลาที่สามารถทำให้เชื้อตายนะคะ
ทำเกี่ยวกับอุตสาหกรรม เส้นก๋วยเตี๋ยวอบแห้ง ( อยากรู้อุณหภูมิ และระยะเวลา ในการนึ่ง ) ที่ตั้งกันไว้สูงมาก Audit ทีไรโดนทุกที
อ. เลยแนะนำให้ทดลองและส่งตรวจหาเชื้อใหม่แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเริ่มที่เท่าไหร่คะ smiley-signs028.gif

กลัวเชื้ออะไรบ้างครับ

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 24 January 2012 - 07:32 PM

สินค้ามี Aw เท่าไร

#9 nabiew

nabiew

Posted 28 January 2012 - 03:35 PM

QUOTE(Food Safety @ Jan 24 2012, 07:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กลัวเชื้ออะไรบ้างครับ

Escherichia coli , Bacillus cereus , Staphylococcus aureus , Clostridium perfringen , Total.Yeast & Mold , TPC
- ความชื้นไม่เกิน 12%
- ปริมาณจุลินทรีย์ทั้งหมด (TPC) < 1.0X103 cfu /g
- AW ไม่เกิน 0.8
ขอบคุณล่วงหน้าคะ

#10 tamsupa

tamsupa

Posted 11 February 2012 - 02:48 PM

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะว่า มีเกณฑ์กำหนดเป็นข้อกำหนดเรื่อง
ปริมาณจุลินทรีย์ที่ยอมให้ได้เท่าไหร่ สำหรับการ Swab Test
คือที่โรงงานก็ Swab มือพนักงาน เครื่องจักร อุปกรณ์ ถุง PE
แต่ไม่ทราบว่าจะอ้างเกณฑ์จากที่ไหน ใครพอมีบ้างรบกวนขอด้วยนะค่ะ
Pasatorn_yt@hotmail.com

ขอบคุณมากๆนะค่ะ

#11 Food Safety

Food Safety

Posted 12 February 2012 - 09:10 PM

QUOTE(tamsupa @ Feb 11 2012, 02:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะว่า มีเกณฑ์กำหนดเป็นข้อกำหนดเรื่อง
ปริมาณจุลินทรีย์ที่ยอมให้ได้เท่าไหร่ สำหรับการ Swab Test
คือที่โรงงานก็ Swab มือพนักงาน เครื่องจักร อุปกรณ์ ถุง PE
แต่ไม่ทราบว่าจะอ้างเกณฑ์จากที่ไหน ใครพอมีบ้างรบกวนขอด้วยนะค่ะ
Pasatorn_yt@hotmail.com

ขอบคุณมากๆนะค่ะ

อยากให้ลองศึกษาประกาศกระทรวงสาธารณสุขฉบับนี้ไปประยุกต์ดูเพื่อตั้งเกณฑ์ครับ

หากยังไม่เข้าใจโทรมาหาผมได้ที่ 086-9906087

http://elib.fda.moph...p...p=&scid=zzz

#12 drlovecat

drlovecat

Posted 13 February 2012 - 03:03 PM

จริงๆ ต้องดูว่าผลิตอะไร แล้วจึงอิงกับประกาศกระทรวงสาธารณสุข เรื่อง มาตรฐานอาหารด้านจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรค 313(2552) ก็ได้ครับ

#13 IIdekBA

IIdekBA

Posted 14 August 2014 - 02:46 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยค่ะ.....กำลังกำหนดเกณฑ์การตรวจเชื้อในการswab ของโรงงานอยู่ด้วยพอดีเลย  :smiley-signs001:  :smiley-signs001:  :toyou:

#14 alisa1981nu

alisa1981nu

Posted 15 September 2016 - 04:06 PM

เชื้อในอากาศล่ะคะ (Air test) ล่ะคะ พอดีทำอุตสาหกรรมกลุ่ม Packaging ขอคำแนะนำค่ะ alisa.nualin@gmail.com

#15 Food Safety

Food Safety

Posted 15 September 2016 - 05:15 PM

เชื้อในอากาศล่ะคะ (Air test) ล่ะคะ พอดีทำอุตสาหกรรมกลุ่ม Packaging ขอคำแนะนำค่ะ alisa.nualin@gmail.com

ถ้าจะ Monitor คุณภาพอากาศในพื้นที่การผลิต โดยทั่วไปจะตรวจวิเคราะห์โดยทำ Air Test เชื้อ Yeast and Mold และ Total Bacteria Count

เพราะโดยทั่วไปความหนาแน่นของเชื้อ Pathogenic ในอากาศ มี Density น้อยมาก

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users