Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถามเรื่องการทวนสอบตลับเมตรค่ะ

• Please log in to reply
No replies to this topic

#1 katang1517

katang1517

Posted 21 April 2016 - 10:27 AM

การทวนสอบตลับเมตรที่บริษัททำตอนนี้ คือ เอาเทปวัดยาว 30 เมตร ไปสอบเทียบภายนอก แล้วเอามาทวนสอบกับตลับเมตร และสายวัดตัวอื่นๆต่อ โดยการใช้แท่งเหล็กยาวประมาณ 2.5 เมตร มาเป็นตัวเทียบ(แท่งเหล็กเทียบความยาวจากสายวัดที่นำไปสอบเทียบมาแล้วค่ะ) ซึ่งไม่แน่ใจว่าเราทำผิด หรือเปล่าค่ะ  อยากสอบถามดังนี้ค่ะ

1. ในการทวนสอบข้างต้นเช่นนี้ ผิดข้อกำหนดหรือเปล่าค่ะ

2. โดยปกติการทวนสอบตลับเมตร สามารถทำเฉพาะช่วงที่เราใช้งานได้หรือไม่ค่ะ หรือจำเป็นต้องทำทุกระยะที่มี เช่น  30 เมตร  ต้องทวนสอบถึง 30 เมตรเลยหรือเปล่า ถ้าใช่ เราสามารถเทียบสายวัดที่สอบเทียบแล้ว กับสายวัด/ตลับเมตรเลยได้หรือไม่ค่ะ โดยไม่ต้องใช้ฟุตเหล็กเทียบ เพราะฟุตเหล็กของเรามีไม่ยาวถึงขนาดนั้น

3. หากกำหนดระยะที่วัดคือ  0-50 cm 0-100 cm  0-200 cm  0- 300 cm                                           สำหรับตลับเมตร 3 เมตร

0-50 cm 0-100 cm  0-200 cm  0- 300 cm  0- 400 cm 0- 500 cm        สำหรับ ตลับเมตร 5 เมตร

0-100 cm  0-1000 cm  0- 2000 cm  0- 3000 cm                                 สำหรับสายวัด 30 เมตร

0-100 cm  0-1000 cm  0- 2000 cm                                                     สำหรับสายวัด 20 เมตร........

เช่นนี้ได้หรือเปล่าค่ะ แต่ช่วงยาว 20 เมตรนี้นานๆใช้ทีนะคะ ปกติจะใช่อยู่ช่วง 1-5 เมตรเป็นประจำ ซึ่งในการวัดงานก็เป็นการวัดงานขึ้นรูปเพื่อติดตั้งหน้างานค่ะ ชิ้นงานสามารถปรับเปลี่่ยนขนาดไปตามรูปแบบหน้างาน และไม่ได้ถึงกับต้องแปะ100% แค่ขึ้นรูปขนาดให้ถูกต้องตามที่ช่างกำหนดมา

**พอดีจะทำ WI ค่ะเรื่องวิธีการทวนสอบเครื่องมือวัด รบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users