Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามหน่อยค่ะ

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 tom_tom

tom_tom

Premium Member

• Power Members

Posted 28 January 2016 - 08:25 AM

สาเหตุ เนื่องจากลูกกำหนดไว้ว่าจะต้องซื้อวัตถุดิบจากผู้ขายที่ได้รับการรับรองระบบ HACCP แต่ทางบริษัทซื้อวัตถุดิบจากผู้ขายที่ไม่ได้รับรองระบบ HACCP 

การแก้ปัญหา ครั้งที่ 1 = ทางบริษัททำการระบุ ใน QP การจัดซื้อจัดจ้าง ว่า วัตถุดิบจะต้องจัดซื้อจากผู้ขายที่ผ่านการรับรองระบบ HACCP เท่านั้น

แต่ทาง AUDITOR ต้องการให้ส่ง cert HACCP ของผู้ขายที่ให้ไว้ใน CAR มาด้วยค่ะ (แต่ผู้ขายรายนี้ไม่ได้จัดทำ)

- หรือต้องมีเอกสารอื่นๆ สนับสนุนเพิ่มเติม ว่าได้มีการแจ้งหรือติดตามนะคะ (ไม่ทราบว่าหนูจะต้องส่งเอกสารอะไรเพื่อปิด CAR ดีค่ะ)

#2 spythaiaon

spythaiaon

Posted 28 January 2016 - 11:13 AM

เราต้องทำยังไงละทีนี้เพราะผู้รับเหมาช่วงของเราไม่ได้ขอ HACCP ด้วย เป็นกรณีศึกษาเหมือนกัน แต่ถ้าให้ดีเราต้องหาผู้รับเหมาช่วงเพิ่มเป็น2-3 เจ้าเลยนะครับ ผมว่า (มือใหม่)

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 January 2016 - 02:48 PM

ถ้าเป็นผมนะครับ  หากทางบริษัท มีความจำเป็นต้องซื้อจาก supplier รายนี้  แต่ supplier ไม่มีความสามารถในการขอรับรองระบบ HACCP ได้

ซึ่งอาจติดเงื่อนไขเรื่อง ค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่สูง และความสามารถขององค์กรไม่ถึง

ผมจะแก้ปัญหาโดย  บริษัทฯจะประเมินความสามารถและความปลอดภัยด้านอาหารของ supplier เอง  โดยการไป Audit ด้วยทีมของเราเอง

จริงๆเงื่อนไขของ Auditor ที่ให้ CAR นี้ไม่ Make sense นะครับ  ถ้าเป็นแบบที่ Auditor ต้องการ  แล้วอย่างนี้โรงงาน SME เล็กๆ  จะไม่มีโอกาสได้ขายวัตถุดิบ

ให้กับโรงงานเราได้เลยนะ  เพราะ Auditor ต้องการให้ Supplier ได้รับการรับรอง HACCP ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ลำบากสำหรับ SME

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 January 2016 - 02:52 PM

ปรับ QP ของเราเองก็ได้นะครับ  อย่าไประบุว่า  supplier ทุกรายต้องได้รับการรับรอง HACCP สิครับ

เราต้องนึกถึง Supplier SME ไว้บ้าง 

การปรับ อาจจะเพิ่มว่า หากโรงงานที่ไม่สามารถได้รับการรับรอง HACCP ได้  โรงงานจะไป Audit Food Safety เอง

และใช้ผลการตรวจประเมินนั้น พิจารณาว่า Supplier นั้นๆ มีระบบการจัดการเพียงพอด้าน Food Safety ที่จะสามารถส่งวัตถุดิบ

ให้เราได้หรือไม่  เป็นต้น  นี่เป็นทางเลือกทางหนึ่ง

#5 tom_tom

tom_tom

Posted 30 January 2016 - 03:01 PM

ถ้าเป็นผมนะครับ  หากทางบริษัท มีความจำเป็นต้องซื้อจาก supplier รายนี้  แต่ supplier ไม่มีความสามารถในการขอรับรองระบบ HACCP ได้

ซึ่งอาจติดเงื่อนไขเรื่อง ค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่สูง และความสามารถขององค์กรไม่ถึง

ผมจะแก้ปัญหาโดย  บริษัทฯจะประเมินความสามารถและความปลอดภัยด้านอาหารของ supplier เอง  โดยการไป Audit ด้วยทีมของเราเอง

จริงๆเงื่อนไขของ Auditor ที่ให้ CAR นี้ไม่ Make sense นะครับ  ถ้าเป็นแบบที่ Auditor ต้องการ  แล้วอย่างนี้โรงงาน SME เล็กๆ  จะไม่มีโอกาสได้ขายวัตถุดิบ

ให้กับโรงงานเราได้เลยนะ  เพราะ Auditor ต้องการให้ Supplier ได้รับการรับรอง HACCP ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ลำบากสำหรับ SME

ใช่ค่ะยิ่งโรงสีข้าวสาร น้อยมากเลยค่ะที่จะได้รับระบบ haccp  แต่ในข้อนี้หนูแก้ไขโดยการแจ้งประกาศให้จัดซื้อทราบ เนื่องจากจัดซื้อไม่ได้คัดเลือกโรงสีที่มี haccp ค่ะ เพราะซื้อผ่านนายหน้าอีกทีค่ะ ซึ่งจริงๆแล้ว AUDITOR ก็เข้าใจค่ะว่าโรงสี ที่จัดทำ HACCP แทบหาไม่ได้เลย แต่เพราะเป็นข้อกำหนดของลูกค้าก็ต้องแก้กันไป (แบบขอผ่านไปทีอ่ะค่ะ)  

#6 QADCC

QADCC

Posted 02 February 2016 - 09:40 AM

ของคุณ parichattom ทำระบบอะไรครับผม  ถ้าเป็น BRC จะได้แนะนำข้อกำหนดเพิ่มเติมได้ถูกมากขึ้นครับ 

ISO9001, ISO22000, GMP, HACCP, BRC, IFS, ....

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users