Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Procedure Incoming

• Please log in to reply
21 replies to this topic

#1 Weerasaktop

Weerasaktop

Super Member

• Power Members

Posted 01 October 2013 - 05:11 PM

เรียนพี่ๆทุกคนครับผมรบกวนเวลาอันมีค่าของพี่ทุกคนหน่อยครับคือผมขอตัวอย่าง Procedure Incoming กระบวนการสำหรับตรวจวัดในขั้นตอนการรับสินค้าวัตถุดิบครับเป็นบริษัทเปิดใหม่ครับยังไม่มีอะไรเกี่ยวกับงานฉีดพลาสติก ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 October 2013 - 08:15 PM

การตรวจรับวัตถุดิบในงานฉีดพลาสติก ปกติก็จะตรวจ ชนิด ของเม็ดพลาสติก compound, masterbatch หรือ pigment ที่เราซื้อมาว่าชนิดตรงกันหรือไม่ และ คุณสมบัติทางเคมีที่ระบุมาใน COA ตรงกับที่เราต้องการหรือไม่ ไม่ได้ทำการตรวจสอบคุณสมบัติเหล่านี้ด้วยห้องแล็บ

เพราะฉะนั้นก็ให้เขียน Procedure ไปประมาณนี้แหละครับ และเก็บหลักฐานในการตรวจสอบคุณภาพนั้นเอาไว้ด้วยครับ

ลายเซ็น

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 02 October 2013 - 12:02 AM

ลองดูครับ แต่เขียนไว้ไม่ละเอียดเท่าไหร่นะครับ

Attached Files

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 Weerasaktop

Weerasaktop

Posted 02 October 2013 - 08:18 AM

ขอบคุณครับ

#5 ศิริวรรณ

ศิริวรรณ

Posted 02 October 2013 - 04:54 PM

อ่าวววว พอดีเลย พี่ก็เคยทำโรงฉีดพลาสติกมาก่อน

ลองดูน๊า...เผื่อจะไปประยุกต์ใช้ได้จร้า

#6 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 02 October 2013 - 05:11 PM

อ่าวววว พอดีเลย พี่ก็เคยทำโรงฉีดพลาสติกมาก่อน

ลองดูน๊า...เผื่อจะไปประยุกต์ใช้ได้จร้า

Thank you krub

#7 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 02 October 2013 - 05:12 PM

ลองดูครับ แต่เขียนไว้ไม่ละเอียดเท่าไหร่นะครับ

Thank you krub

#8 Tewadhama

Tewadhama

Posted 19 January 2015 - 08:22 AM

ขอบคุณครับ

#9 P and B

P and B

Premium Member

Posted 20 January 2015 - 09:36 AM

ขอบคุณคะ

#10 Morn_Nop

Morn_Nop

Posted 10 March 2015 - 10:01 AM

ขอบคุณค่ะ

#11 kpg

kpg

Posted 16 April 2015 - 10:30 PM

ขอบคุณคับ

#12 ktip217

ktip217

Posted 18 April 2015 - 04:33 PM

ขอบคุณนะคะ

#13 moomod

moomod

Posted 08 May 2015 - 11:02 AM

เข้ามาเก็บด้วยคนค่ะ ขอบคุณค่ะ

#14 supattrafon

supattrafon

Posted 08 May 2015 - 11:11 AM

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

#15 phan7

phan7

Posted 12 May 2015 - 11:55 AM

ขอบคุณครับ

#16 natjiramad

natjiramad

Posted 31 July 2018 - 03:02 PM

ขอคู่มือการตรวจรับวัตถุดิบของแผนกคลังหน่อยค่ะ การตรวจรับจะเป็น พลาสติกใส ด้าย ค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยจ้า ขอบพระคุณค่ะ natjirap.bb@gmail.com

#17 pangall

pangall

Posted 01 March 2019 - 06:35 PM

แวะมาเก็บข้อมูล...ขอบคุณครับ

#18 BigGun

BigGun

Posted 05 March 2019 - 04:49 PM

ขอบคุณครับ

#19 krissarakorn

krissarakorn

Supreme Member

Posted 09 March 2019 - 03:08 PM

การเขียน QP งานรับเข้า สามารถเขียนได้หลายแบบ เช่น

1. เขียนแยกเป็นแต่ละประเภทของผลิตภัณฑ์
  2. เขียนรวมทุกผลิตภัณฑ์
  3. เขียนครอบคลุมเฉพาะกระบวนในฝ่ายคุณภาพ
  4. เขียนครอบคลุมไปฝ่ายอื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ต้องดูว่าอยากจจะเขียนให้เป็นแบบไหน แล้วนั่งไล่ขั้นตอนด้วยตัวเองคร่าวๆ จากการไปดูของจริง หรือที่อยากให้เป็น ก่อน ว่า

ใครต้องทำอะไร  ที่ไหน  เมื่อไหร่ บ่อยแค่ไหน  อย่างไร  เท่าไหร่ ตัดสินอย่างไร ด้วยอะไร บันทึกที่เกี่ยวข้อง หรือเอกสาร มีอะไรบ้าง  เช่น 

• เมื่่อมีของมาส่ง คนส่งของต้องไปที่ไหน ใครจะบอกเขาได้ ต้องทำอะไรก่อนเข้าไปที่นั่นหรือเปล่า
  • ให้ไปติดต่อใคร มีเอกสารอะไรบ้างที่ต้องใช้ประกอบการส่งของ
  • ใครต้องเป็นคนรับเรื่องเมื่อคนส่งของมาถึงพื้นที่นั้นแล้ว
  • คนนั้นต้องทำอะไรบ้าง อย่างไร แล้วต้องแจ้งใครอีกหรือเปล่า
  • ของที่มาส่งเป็นอะไร ตรวจสอบอย่างไร สุ่มเท่าไหร่  ด้วยอะไร แค่ไหนผ่านไม่ผ่าน ดูได้จากที่ไหน 
  • ตรวจสอบแล้ว ผ่าน ทำยังไง, ไม่ผ่าน ทำยังไง 
  • ต้องชี้บ่งการตรวจสอบ และต้องทำบันทึกการตรวจสอบอะไรบ้าง
  • ใครต้องส่งบันทึก หรือเอกสารอะไรให้ใคร 

สิ่งที่ต้องทบทวนเพื่อทำการเขียน QP เช่น 

1. ข้อกำหนดของลูกค้า เช่น สี, ความแข็ง, ความเหนียว, ความใส, ความเงา, ความสะอาด, ชนิด, เกรด
  2. ข้อกำหนดทางกฎหมาย เช่น สารปนเปื้อนต้องห้าม
  3. ข้อจำกัดของการผลิต การส่งมอบ การขนส่ง เช่น น้ำหนัก, ขนาด, สีแต่ละ Lot, ความแข็ง, ความสามารถในการหลอมละลาย
  4. ข้อจำกัดในการดูแล จัดเก็บ เช่น ปริมาณ, แพ็คเกจ
  5. ปัญหาในอดีตที่พบในแต่ละกระบวนการ เช่น เม็ดไม่สะอาด, สีเพี้ยน, ไม่หลอม, ชนิด, เกรด
  6. ข้อจำกัดในการ ตรวจ วัด ทดสอบ เช่น การวัดความแข็ง, การวัดความเหนียว, การวัดค่าสี, การหลอม, ชนิด, เกรด
  7. ข้อจำกัดเรื่องความรู้ความสามารถของบุคลากร เช่น ความรู้ในการใช้เครื่องมือวัด และเครื่องมือทดสอบ 
  8. ข้อจำกัดด้านค่าใช้จ่ายในการตรวจสอบ 
  9. ข้อจำกัดด้านเวลาในการดำเนินการ

Krissarakorn..

#20 Naii9waen9

Naii9waen9

Posted 23 August 2023 - 02:20 PM

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users