Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอรายละเอียด การจัดทำระบบ ISO/IEC17025

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 sister_za

sister_za

Posted 06 June 2014 - 02:13 PM

ขอความช่วยเหลือหน่อยคะ   บริษัทจะจัดทำ ห้องLab เพื่อสอบเทียบเครื่องมือวัด  อยากขอข้อมูลในการจัดทำ คุุณสมบัติของการรับรองห้อง Lab หลักสูตรในการฝึกอบรม ระยะเวลาในการจัดทำระบบISO/IEC 17025  และขอที่ปรึกษาด้วยคะ   เครื่องมือ เช่น เกจวัดแรงดัน, Torque

ขอบคุณคะ

#2 sister_za

sister_za

Posted 06 June 2014 - 02:15 PM

ขอความช่วยเหลือหน่อยคะ   บริษัทจะจัดทำ ห้องLab เพื่อสอบเทียบเครื่องมือวัด  อยากขอข้อมูลในการจัดทำ คุุณสมบัติของการรับรองห้อง Lab หลักสูตรในการฝึกอบรม ระยะเวลาในการจัดทำระบบISO/IEC 17025  และขอที่ปรึกษาด้วยคะ   เครื่องมือ เช่น เกจวัดแรงดัน, Torque

sister_za@hotmail.com

ขอบคุณคะ

#3 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

• Power Members

Posted 11 June 2014 - 10:17 AM

อ่านตามข้อกำหนดเลยครับ หรือติดต่อไปที่ สมอ. ครับ จะได้ข้อมูลที่ตรงประเด็นกว่า ของผมทำอยู่ได้รับการรับรองแล้วแต่เป็น ห้อง LAB การทดสอบ ด้านเคมี จุลชีวะ ครับ

ตอนนี้อยู่ระหว่างการตรวจอยู่เลย

สำหรับระยะเวลาการจัดทำขึ้นอยู่กับความพร้อมเครื่องมือ ความพร้อมของบุคคลากรครับ อย่างของผมเองกว่าจะได้การรับรองแรก ใช้เวลาศึกษาเองก่อนประมาณ 2 ปี จึงเริ่มทำ โดยในการทำครั้งแรกได้ว่าจ้างที่ปรึกษามาให้ข้อมูล ปรากฎว่าตอน สมอ. มาตรวจประเมิน แจ้งว่าวิธีการ ข้อมูลที่ที่ปรึกษาให้ไว้ต้องแก้ไขใหม่หมดครับ ฉะนั้นอย่างที่บอกตอนต้นต้องข้อกำหนดเองก่อนครับ

ในตอนนี้ผมเองโดน สมอ. เข้าตรวจประเมิน โดยผู้ตรวจประเมินชุดใหม่ ยังมีหลายส่วนที่ยังต้องแก้ไขเพิ่มเติมทั้งทางด้านของระบบ และทางด้านเทคนิค (วิชาการ)

แล้วมาถามที่ละส่วนๆ ที่ไม่เข้าใจ จะตอบได้ง่ายกว่าครับ ถ้าถามกว้างๆ แบบนี้ตอบยากครับ

#4 Adisorn_0420

Adisorn_0420

Posted 18 June 2014 - 10:18 AM

เห็นด้วยกับท่านจอมยุทธ์

ใช้บริการโครงการ TLC ของสมอ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

https://www.mediafir...v/ISO-IEC_17025

ลองเอา guideline ที่ผมรวบรวมไว้นำไป implement ดูครับ

adisornphiwphong@outlook.co.th

adisornphiwphong@gmail.com

#5 งัวน้อย

งัวน้อย

Posted 04 July 2014 - 10:54 AM

1.หาเอกสารมาตรฐานที่ใช้สอบ เกจวัดแรงดัน, Torque มาก่อน(ส่งคนไปอบรมก่อนก็จะดี ได้ถามวิทยากรเลยว่าปัจจุบันใช้มาตรฐานตัวไหน)

2.มีห้องที่ควบคุมสถาวะแวดล้อม (ถามวิทยากรอีกนั้นแหล่ะ)

3.ให้คนที่เป็น QM ไปอบรม 17025 

พูดง่ายๆก็คือการทำระบบ 17025 จะมี 2 ส่วนใหญ่ๆ 1.ระบบ 2.เทคนิค(วิชาการ) ไปอบรม17025 เดียวก็จะรู้เอง 

#6 punpira34

punpira34

Posted 25 June 2015 - 11:44 AM

เห็นด้วยกับท่านจอมยุทธ์

ใช้บริการโครงการ TLC ของสมอ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

https://www.mediafir...v/ISO-IEC_17025

ลองเอา guideline ที่ผมรวบรวมไว้นำไป implement ดูครับ

adisornphiwphong@outlook.co.th

adisornphiwphong@gmail.com

เข้ามาเก็บข้อมูล ไว้ศึกษาด้วยคนค่ะ

ขอบคุณนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users