Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามข้อกำหนดBRC หน่อยค่ะ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 tom_tom

tom_tom

Premium Member

• Power Members

Posted 15 June 2015 - 02:24 PM

ข้อกำหนด 6.1.4 - 6.1.5 จะต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 15 June 2015 - 07:47 PM

ข้อ 6.1.4  ต้องมีการ Validation เป็นระยะๆ  รวมถึงต้อง Deep verification พร้อมทั้งวิเคราะห์แนวโน้มโดยมีคาบความถี่ที่ชัดเจน

ข้อ 6.1.5 ต้องจัดแผนรองรับกรณีมี deviation เกิดขึ้น  หรือมี Process สำรอง  พร้อมทั้งควรทดสอบความพร้อมและความใช้ได้ของแผนสำรองเป็นระยะๆ

#3 QADCC

QADCC

Premium Member

• Power Members

Posted 29 June 2015 - 03:48 PM

ข้อ 6.1.4 นั้นระบบกล่าวถึงการยืนยันความถูกต้อง หรือ Validation ครับ โดยให้ทำการ Validation ค่าควบคุมกระบวนการที่ทางบริษัทกำหนดขึ้นครับ โดยเฉพาะกระบวนการที่มีผลด้านคุณภาพ และความปลอดภัยอาหาร เช่น ถ้ารง.ของเราเป็นกระบวนการอบถั่ว โดยใช้เตาอบลมร้อน ปกติรง.อาจจะมีการคุมกระบวนนี้โดยปรับความร้อนเครื่อง, ความเร็วสายพาน เป็นต้นครับ โรงงานจะต้องยืนยันว่าเกณฑ์ที่รง.กำหนดนั้นเป็นค่าที่เหมาะสมหรือไม่ โดยจะต้องพิจารณาความสามารถของเครื่องจักร (เช่น Cold Spot) ร่วมด้วยครับ

ข้อ 6.1.5 ข้อนี้เชื่อมโยงกันครับ หากพบว่าค่าควบคุมที่กำหนด หลุดจากการควบคุม เช่น อุณหภูมิตก จะต้องมีระเบียบวิธีการดำเนินการครับ เช่น กักสินค้า, ปรับลดความเร็วสายพาน เป็นต้นครับ 

ลองทำดูนะครับ มีข้อสงสัยสอบถามได้เลยในห้องนี้ครับ เพื่อนๆหลายคนจะมาช่วยกันตอบครับผม 

ISO9001, ISO22000, GMP, HACCP, BRC, IFS, ....

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users