Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Bias

• This topic is locked This topic is locked
14 replies to this topic

#1 moft_bob

moft_bob

Super Member

• Power Members

Posted 19 March 2009 - 04:40 PM

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยถ่ายทอดเคร็ดวิชา Bias หน่อยครับ

1. ถ้าจะเริ่มทำการศึกษาควรเลือกวิธีไหนดีครับ control chart หรือ independent Sample method
2. แล้วทั้ง 2 วิธีให้ผลต่างกันยังไง
3. จำนวน master part (MSA 3th ใช้ 15 ) ผมใช้ 10 ชิ้นได้มั๊ย
3. หลักเกณฑ์การยอมรับต้องพิจารณาอะไรบ้าง
4. ความหมายของหัวข้อด้านล่าง (ใน scope ของ Bias ว่ามันบอกอะไรเราบ้าง)
4.1 standard Deviation
4.2 standard error of mean
4.3 t statistic
4.4 df
4.5 Significant t value (2-tailed)
4.6 Lower
4.7 Upper

เท่านี้ก่อนละกันคับ ยังไงขอขอบคุณล่วงหน้านะคับ

#2 moft_bob

moft_bob

Posted 19 March 2009 - 04:49 PM

ฝนตกอ่ะคับ.....T_T...

#3 Autoboy

Autoboy

Premium Member

Posted 20 March 2009 - 09:45 AM

อย่าเรียกว่าถ่ายทอดวิชาเลยครับ เอาแค่แลกเปลี่ยนข้อมูลดีกว่าเนอะ
ตอบเท่าที่รู้ และตามที่เข้าใจนะครับ.... wink.gif

จำนวน Master Sample ที่ใช้ แค่ 1 ครับ แต่ 15 คือจำนวนครั้งที่วัดค่านะครับ ตัว Master Sample
ต้องเป็นค่ามาตรฐาน สามารถสอบกลับได้

หลักเกณฑ์การยอมรับ เราจะดูว่าจากผลการคำนวณค่า Bias ต้องอยู่ระหว่างค่า Lower และ Upper ที่ความเชื่อมั่น 95%
หรือหมายความว่า No bias ครับ

ความหมายของหัวข้อที่ถามเป็นตัวแปรทางสถิติ ครับเอามาใช้คำนวณหาค่า Bias, Lower และ Upper ครับ
ถ้าให้อธิบายว่าแต่ล่ะตัวหามาจากไหน หรือมายังไง คงต้องให้คนที่เรียนทาง สถิติ มาตอบนะครับ เพราะผมดู
end result อย่างเดียว laugh.gif

แต่จากคำถามดูเหมือนยังสับสน ตกลงจะทำ Bias หรือ GR&R ครับ

เอาไฟล์ Bias ไปลองดูนะครับ

Attached Files

• Attached File  BIAS.XLS   49KB   1432 downloads

#4 moft_bob

moft_bob

Posted 30 March 2009 - 09:27 PM

ขอบคุณ K.Autoboy มากครับยังไงรบกวนท่านผู้รู้ทีพอจะอธิบายคำถามในข้อที 4 ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยนะครับ....ไม่รีบแต่รออยู่นะครับ

#5 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 30 March 2009 - 11:51 PM

thankyou.gif เข้ามาเก็บสูตร ขอบคุณครับ Autoboy
สำหรับคำถามข้อ 4 คงต้องรอผู้ชำนาญการที่ใช้หรือผู้จบสถิติกระผมใช้เป็น แต่อธิบายไม่กระจ่างแน่
รอจอมยุทธ์ ดีกว่าครับ!!

#6 nantapong

nantapong

Supreme Member

Posted 31 March 2009 - 01:41 PM

thankyou.gif thankyou.gif thankyou.gif

#7 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 31 March 2009 - 04:16 PM

ขอรับสูตรไปศึกษานะครับ
ขอบคุณครับ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#8 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

• Interests:ISO, Productivity

Posted 31 March 2009 - 04:23 PM

ลองดูหนังสือของ อ.กิติศักดิ์ ดูนะครับ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#9 moft_bob

moft_bob

Posted 01 April 2009 - 12:29 PM

[quote name='ไก่ทอดหาดใหญ่' date='Mar 31 2009, 04:23 PM' post='12385']
ลองดูหนังสือของ อ.กิติศักดิ์ ดูนะครับ
[/quoteขอบคุณครับ

#10 stormriders

stormriders

Posted 27 August 2009 - 01:25 AM

thank you na

#11 cha_po

cha_po

Posted 05 September 2009 - 04:46 PM

QUOTE(moft_bob @ Mar 30 2009, 09:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณ K.Autoboy มากครับยังไงรบกวนท่านผู้รู้ทีพอจะอธิบายคำถามในข้อที 4 ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยนะครับ....ไม่รีบแต่รออยู่นะครับ

ความหมายของข้อ 4 ค่อนข้างยากที่จะอธิบายให้เข้าใจ ผมเห็นด้วยกับคุณไก่ทอดที่ให้ลองหาตำรามาศึกษาก่อนครับ แล้วค่อยมาถามอีกทีในกรณีที่มีข้อสงสัย

#12 @AI@

@AI@

Posted 10 September 2009 - 12:39 AM

QUOTE(moft_bob @ Mar 19 2009, 04:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยถ่ายทอดเคร็ดวิชา Bias หน่อยครับ

1. ถ้าจะเริ่มทำการศึกษาควรเลือกวิธีไหนดีครับ control chart หรือ independent Sample method
2. แล้วทั้ง 2 วิธีให้ผลต่างกันยังไง
3. จำนวน master part (MSA 3th ใช้ 15 ) ผมใช้ 10 ชิ้นได้มั๊ย
3. หลักเกณฑ์การยอมรับต้องพิจารณาอะไรบ้าง
4. ความหมายของหัวข้อด้านล่าง (ใน scope ของ Bias ว่ามันบอกอะไรเราบ้าง)
4.1 standard Deviation
4.2 standard error of mean
4.3 t statistic
4.4 df
4.5 Significant t value (2-tailed)
4.6 Lower
4.7 Upper

เท่านี้ก่อนละกันคับ ยังไงขอขอบคุณล่วงหน้านะคับ

ขอแปลความหมายให้ก่อน เพราะที่มาก็มาจากสูตรมาตรฐานจ้า
  • Standard Deviation = ความเบี่ยงเบนมาตรฐาน หรือค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน
  • Standard error = ความคลาดเคลื่อนมาตรฐาน
  • t statistic อันนี้ไม่ทราบ แต่ทราบคำว่า t-test = การทดสอบแบบที, test statistics = ตัวสถิติสำหรับทดสอบ (สมมุติฐานทางสถิติ)
  • df น่าจะย่อมาจาก degree of freedom = ดีกรีอิสระ, ระดับขั้นของความแปรปรวน
  • Significant t value (2-tailed) อันนี้ก็ไม่แน่ใจ แต่อาจเกี่ยวกับ การทดสอบสมมุติฐาน 2 ด้าน โดยใช้การทดสอบแบบที (t-test) มีการกำหนดค่าความน่าจะเป็น (หรือระดับนัยสำคัญ เช่นที่ 0.05) ... ให้นึกภาพดูที่ฐานระฆังคว่ำทั้ง 2 ด้าน (normal curve)

เอาเป็นว่าถ้างงๆ ก็คงต้องอ่านหนังสือต่อเองจริงๆ พยายามตอบได้แค่นี้จริงๆ จ้า

#13 Reyjan

Reyjan

Posted 15 January 2010 - 03:50 PM

แวะมาเก็บข้อมูลค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

#14 sathein

sathein

Posted 12 May 2010 - 07:24 PM

smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

#15 sachon

sachon

Posted 27 May 2010 - 05:00 PM

QUOTE(Autoboy @ Mar 20 2009, 09:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าเรียกว่าถ่ายทอดวิชาเลยครับ เอาแค่แลกเปลี่ยนข้อมูลดีกว่าเนอะ
ตอบเท่าที่รู้ และตามที่เข้าใจนะครับ.... wink.gif

จำนวน Master Sample ที่ใช้ แค่ 1 ครับ แต่ 15 คือจำนวนครั้งที่วัดค่านะครับ ตัว Master Sample
ต้องเป็นค่ามาตรฐาน สามารถสอบกลับได้

หลักเกณฑ์การยอมรับ เราจะดูว่าจากผลการคำนวณค่า Bias ต้องอยู่ระหว่างค่า Lower และ Upper ที่ความเชื่อมั่น 95%
หรือหมายความว่า No bias ครับ

ความหมายของหัวข้อที่ถามเป็นตัวแปรทางสถิติ ครับเอามาใช้คำนวณหาค่า Bias, Lower และ Upper ครับ
ถ้าให้อธิบายว่าแต่ล่ะตัวหามาจากไหน หรือมายังไง คงต้องให้คนที่เรียนทาง สถิติ มาตอบนะครับ เพราะผมดู
end result อย่างเดียว laugh.gif

แต่จากคำถามดูเหมือนยังสับสน ตกลงจะทำ Bias หรือ GR&R ครับ

เอาไฟล์ Bias ไปลองดูนะครับ

ขอถามหน่อยครับ ถ้าค่า Standard Diviation เท่ากับ 0 แล้วถ้าลงในสูตรแล้ว จะทำให้ค่า t statistic เป็น Error ต้องทำอย่างไรครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users