Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอปรึกษาเรื่องการทำ Lifecycle ของระบบ 14001/2015

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 zubirus

zubirus

Posted 08 November 2017 - 07:35 PM

ตอนนี้ผมกำลังทำระบบ 14001:2015 ผมมีขอสงสัยเกี่ยวกับการประเมิน  Lifecycle ตอนนี้ผมคิดจะทำตามไฟล์แนบครับ ผมอยากทราบว่าเพียงพอไหม หรือต้องเพิ่มเติมอะไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

ทางผมประเมินแยกกันนะครับระหว่าง Aspect , risk และ lifecycle 

Attached Files

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 November 2017 - 12:31 PM

ตอนนี้ผมกำลังทำระบบ 14001:2015 ผมมีขอสงสัยเกี่ยวกับการประเมิน  Lifecycle ตอนนี้ผมคิดจะทำตามไฟล์แนบครับ ผมอยากทราบว่าเพียงพอไหม หรือต้องเพิ่มเติมอะไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

ทางผมประเมินแยกกันนะครับระหว่าง Aspect , risk และ lifecycle 

ปกติ LC จะประเมินวัตถุดิบหลักที่เราจัดซื้่อเข้่ามาโดนมองไปถึงต้นน้ำของวัตถุดิบแต่ละประเภท เช่น โลหะ มาจากเหมืองแร่ พลาสติกมาจากปิโตรเลียม เพื่อพิจารณาต้นน้ำของวัตถุดิบแต่ละชนิดมีการใช้ทรัพยากร และก่อมลภาวะมากน้อยขนาดไหน

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 rodjana

rodjana

Super Member

Posted 09 November 2017 - 10:22 PM

ขออนุญาตแชร์ที่กำลังทำอยู่ขณะเพื่อเตรียมตรวจ External เดือนหน้าค่ะ [ที่ทำไปก็ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่า]

ผิด ถูก ยังรบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

Attached Files

#4 Mr.Joe

Mr.Joe

Premium Member

• Power Members

Posted 10 November 2017 - 10:02 AM

ขออนุญาตแชร์   พอดีได้อบรมเกี่ยวกับการประเมิน Aspect     ผู้สอน  บอกว่า   ถ้ามองจาก รง.เรา    สิ่งแวดล้อมคือ ทั้งหลายทั้งปวงที่อยู่นอกโรงงาน      ผมลองอ่านของคุณ Rodjana  มีหัวข้อ1  บอกว่า  เสียงดังจากแตรเครน  มาตรการคือตรวจสภาพแวดล้อมการทำงาน อันนี้ผมมองว่าน่่าเป็นเรื่อง ชีวอนามัยหรือเป่ล่า  ถ้าเสียงดังไปรบกวนชาวบ้านอันนี้ เห็นด้วยว่าใช่ปัญหาสิ่งแวดล้อมแน่ ๆ ครับ

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#5 rodjana

rodjana

Posted 10 November 2017 - 11:58 AM

ขอบคุณค่ะคุณ Joe _Bangpan  จะได้ประชุมทบทวนกับคณะกรรมการอีกครั้ง 

อธิบายเพิ่มเติมประเด็นนี้เริ่มจากพนักงานในหน่วยงานนั้นแจ้งว่าเสียงเครนดัง ทางเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบจึงมีการตรวจวัดสภาพแวดล้อม เมื่อผลการตรวจวัดเกินมาตรฐานจะมีการตรวจวัดเสียงรบกวนรอบนอกโรงงานเพ่ิม  แต่ถ้ากรณีที่ผลตรวจวัดไม่เกินมาตรฐานจะไม่ได้วัดระดับเสียงรบกวนรอบนอกโรงงานเพราะจะใช้ค่ตรวจวัดที่วัดระดับความดังเสียงในสภาพแวดล้อมการทำงานอ้างอิงค่ะ  ส่วนนี้ไม่แน่ใจว่าพอใช้อ้างอิงแทนกันได้รึเปล่า รบกวนแนะนำด้วยนะคะ จะได้แก้ไขทันก่อน External Audit เดือนหน้า   ขอบคุณมากๆค่ะ

#6 iso_man

iso_man

Posted 10 November 2017 - 12:19 PM

ขออนุญาตแชร์ที่กำลังทำอยู่ขณะเพื่อเตรียมตรวจ External เดือนหน้าค่ะ [ที่ทำไปก็ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่า]

ผิด ถูก ยังรบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

LC มองตาม Cycle แล้วยังไมเห็นที่มาของแหล่งกำหนด Raw Mat เลยครับ ไม่แน่ใจมองไปถึงต้นน้ำหรือไม่ ลองพิจารณาอีกทีครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#7 iso_man

iso_man

Posted 10 November 2017 - 12:22 PM

ขอบคุณค่ะคุณ Joe _Bangpan  จะได้ประชุมทบทวนกับคณะกรรมการอีกครั้ง 

อธิบายเพิ่มเติมประเด็นนี้เริ่มจากพนักงานในหน่วยงานนั้นแจ้งว่าเสียงเครนดัง ทางเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบจึงมีการตรวจวัดสภาพแวดล้อม เมื่อผลการตรวจวัดเกินมาตรฐานจะมีการตรวจวัดเสียงรบกวนรอบนอกโรงงานเพ่ิม  แต่ถ้ากรณีที่ผลตรวจวัดไม่เกินมาตรฐานจะไม่ได้วัดระดับเสียงรบกวนรอบนอกโรงงานเพราะจะใช้ค่ตรวจวัดที่วัดระดับความดังเสียงในสภาพแวดล้อมการทำงานอ้างอิงค่ะ  ส่วนนี้ไม่แน่ใจว่าพอใช้อ้างอิงแทนกันได้รึเปล่า รบกวนแนะนำด้วยนะคะ จะได้แก้ไขทันก่อน External Audit เดือนหน้า   ขอบคุณมากๆค่ะ

พนักงานแจ้งมาแสดงว่าเริ่มมีผลกระทบต่อเขา ซึ่งถ้าองค์กรประเมินเขาเป็นผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย ก็ดูว่ากระทบตอความต้องการและคาดหวังเขาไหม ถ้าใช่ตอนประเมิน aspect เรื่องนี้จะไปอยู่ด้าน Obligation ของการประเมิน Aspect คือเริ่มไม่สอดคล้อง ซึ่งวิธีการที่คุณจะดำเนินการตามนั้นเลย หรือไม่ก็หาอุปกรณ์ลดเสียงให้เขาใส่ครับ

#8 CPU

CPU

Supreme Member

Posted 11 November 2017 - 08:58 PM

ตอนนี้ว่างงานพักผ่อนแล้ว เลยมีเวลาเข้ามาช่วยตอบคำถาม ครับ

เกี่ยวกับวัฎจักรวงจรชีวิต (Life cycle) ตามข้อกำหนด 6.1.2 ได้มีการกำหนด

รายละเอียดไว้ใน Annex A, A.6.1.2 Environmental Aspects เกี่ยวกับ Life Cycle

ว่าต้องมี ดังนี้ (ต้องมีให้ครบ) ครับ (ไม่เช่นนั้นจะเป็นประเด็นได้)

1. การได้มาซึ่งวัตถุดิบ.....หมายถึง ในการผลิตวัตถุดิบแต่ละชนิดที่เราใชงาน มีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม อย่างไร?

2. การออกแบบ.....ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องระบุ

3. การผลิต

4. การขนส่ง / ส่งมอบ .... หมายถึง ในขณะที่ส่งมอบสินค้าให้ลูกค้า มีอะไรบ้างที่มีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมอย่างไร?

5. การใช้....หมายถึง ในการใช้งานผลิตภัณฑ์ / สินค้า มีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมอย่างไร?

6. การบำบัดขั้นสุดท้าย...

7. การกำจัดซาก

โดยในแต่ละขั้นตอน 1-7 ให้เขียนแยกออกมาเป็นชุดๆ (เช่น ถ้าวัถุดิบมี 5 ชนิด ก็เขียนออกมา 5 ฟอร์ม / แผ่น) แล้วทำการประเมิน

Aspects, ความเสี่ยง, การดำเนินการกับผลของความเสี่ยงทีี่ประเมินได้, สุดท้ายมีมาตรการควบคุมอย่างไรในแต่ละ

Aspects / ผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม ครับ

#9 prasonga37

prasonga37

Posted 12 November 2017 - 05:27 PM

ขอบพระคุณครับ

#10 Tulip

Tulip

Posted 05 April 2018 - 03:39 PM

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาแนะนำค่ะ

#11 patcharin.b

patcharin.b

Posted 05 April 2018 - 04:28 PM

ขอบคุณค่ะ

#12 keng_watchara

keng_watchara

Posted 06 April 2018 - 11:41 AM

ขอบคุณมากๆครับ

#13 toy

toy

Premium Member

Posted 21 May 2018 - 04:07 PM

ขอบคุณครับ

#14 DANA2516

DANA2516

Posted 03 September 2018 - 01:29 PM

รบกวนขอตัวอย่างการประเมิน วัฎจักรวงจรชีวิต (Life cycle)ของผลิตภัณฑ์ ข้อกำหนด 6.1.2   External ตรวจพบว่าไม่มีการประเมิน

ขอบคุณค่ะ  (samorn.m@uz.co.th)

#15 chotiwat

chotiwat

Posted 05 March 2019 - 04:23 PM

รบกวนขอตัวอย่างการประเมิน วัฏจักรวงรงชีวิต (Life cycle) ของผลิตภัณฑ์ เนื่องจากได้รับ OFI จาก CB

ให้ประเมินเพิ่มเติม กิจกรรมการใช้งาน และกิจกรรมกำจัดซาก  ซึ่งกิจกรรมดังกล่าวเป็นกิจกกรรมภายนอก

ขอบคุณค่ะ  (Supharanee@kaga.co.th)

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users