Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สับสนเรื่อง 7.3 การออกแบบค่ะ

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 ศิริวรรณ

ศิริวรรณ

Posted 23 August 2013 - 12:12 PM

พอดีว่าที่โรงงานปัจจุบันละเว้น 7.3 อยู่ค่ะ แต่อีกไม่กี่เดือนข้างหน้าจะต้องใช้ข้อกำหนดนี้แล้วค่ะ เพราะจะออกแบบผลิตภัณฑ์เอง

ผู้บริหารเลยสั่งให้เตรียมการเกี่ยวกับ Procedure น่ะค่ะ ก็ลองศึกษาดู ดูไปดูมา จาก 9001 ลามไปถึง TS ก็เลย งงๆสับสนว่าจริงๆแล้ว

เราต้องทำแค่ใหนน่ะค่ะ ต้องทำ PPAP APQP FMEA ด้วยรึเปล่า เป็นครั้งแรกที่ทำน่ะค่ะ

ท่านใดมีข้อแนะนำดีๆ รบกวนด้วยนะค่ะ ยังหาจุดเริ่มต้นไม่ได้เลยค่ะ ว่าจะเริ่มตรงใหนดี

ขอบคุณค่ะ

ศิริวรรณ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 August 2013 - 12:44 PM

scop ออกแบบครอบคลุมขอบข่ายของระบบอะไรละครับ เช่นออกแบบ Part Automotive หรือแค่ระบบ 9001

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 ศิริวรรณ

ศิริวรรณ

Posted 23 August 2013 - 01:24 PM

9001 อย่างเดียวค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#4 aeetee

aeetee

Super Member

Posted 23 August 2013 - 02:01 PM

ถ้าเป็น ISO9001 ก็หมายความว่าไม่ต้องพูดถึง PPAP ยกเว้นลูกค้าจะขอก็ค่อยว่ากัน ....แต่ขั้นตอนการเขียน QP ,WI , FORM
ถ้าเราไม่ได้เขียนแต่ฝ่ายออกแบบเขียน ก็ให้เขาเขียน QP เองเลย เราเพี่ยงแค่มาตกแต่งใน QP เล่มจริง หรือแนะนำเขา
แต่ถ้าเขาเขียนไม่ได้ แล้วเราเขียนเอง ก็เรียกฝ่ายออกแบบมาประชุม และไล่เป็นขั้นตอนในกระดานก่อน โดยต้องสัมพันธ์กับแบบฟอร์มด้วยครับ

แต่ถ้าแนะนำ ส่วนงานออกแบบควรเขียนเองครับ

#5 iso_man

iso_man

Posted 23 August 2013 - 02:35 PM

หลักๆของกระบวนการออกแบบจะประกอบไปด้วย

1. แผนการออกแบบ ซึ่งในแผนก็คือขั้นตอนต่างๆที่จะใช้การออกแบบได้แก่

- รวบรวมปัจจัยนำเข้าในการออกแบบ ซึ่งจะประกอบไปด้วย รูปร่างที่จะผลิต สมรรถนะที่ต้องการให้เป็น รูปแบบ packing ข้อมูลความปลอดภัย มาตรฐานอุตสหากรรมที่เกี่ยวข้อง

- ขั้นตอนการทบทวนว่าจะทบทวนกันในขั้นตอนใดบ้างของการออกแบบ เช่น ขั้นตอนสรุปปัจจัยเข้าของผลิตภัณฑ์ หรือ ขั้นตอนจะทำ Sample เป็นต้น

- ขั้นตอนการทวนสอบ ซึ่งจะเทียบกับปัจจัยนำเข้าตามแผนที่กำหนด และกรอบระยะเวลาเป็นไปตามแผนที่กำหนดหรือไม่

2. กำหนดผูรับผิดชอบการออกแบบนี้

3. Sample ของผลิตภัณฑ์ ซึ่งต้องใช้ในการรับรองผลิตภัณฑ์เบื้องต้น รวมถึงคู่มือความปลอดภัยจากการใช้ถ้ามี

4. Pilot Run เพื่อทบทวนผลิตภัณฑ์ และความสามารถของกระบวนการผลิตสามารถทำงานได้หรือไม่อย่างไร

5. รับรองผลิตภัณฑ์ ก่อนออกผลิตภัณฑ์ไปจำหน่าย (หากเป็นได้) กรณีมีมอก./อย. ควรได้รับมอก./อย. ก่อนจัดจำหน่าย

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#6 pureteam

pureteam

Posted 23 August 2013 - 02:48 PM

บริษัทยกเว้นข้อ 7.3 แต่ทาง CB ที่มา Audit บอกว่าในส่วนของฝ่ายขายต้องมีกระบวนการออกแบบด้วย

แล้วต้องเพิ่มขึ้นมาหรือเปล่าครับ หรือว่ายังไง

#7 DooK

DooK

Posted 23 August 2013 - 02:52 PM

ฝ่ายขายมีกระบวนการออกแบบ? เอ......งงกันเข้าไปใหญ่ครับ ขยายความเพิ่มหน่อยครับ จะได้ช่วยงงเพิ่มขึ้น

ลายเซ็น

#8 ศิริวรรณ

ศิริวรรณ

Posted 23 August 2013 - 02:55 PM

ขอบคุณมากนะคะ ที่ช่วยทำให้เข้าใจมากยิ่งขึ้น :smiley-computer005:

ศิริวรรณ

#9 iso_man

iso_man

Posted 23 August 2013 - 03:45 PM

บริษัทยกเว้นข้อ 7.3 แต่ทาง CB ที่มา Audit บอกว่าในส่วนของฝ่ายขายต้องมีกระบวนการออกแบบด้วย

แล้วต้องเพิ่มขึ้นมาหรือเปล่าครับ หรือว่ายังไง

เป็นธุรกิจประเภทอะไรครับ ถ้าเป็นการบริการก็อาจจะมี

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users