Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ใครพอจะมีข้อมูล FSC/FSC COC บ้างค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 Waree

Waree

Supreme Member

• Power Members

Posted 03 April 2009 - 02:24 PM

เป็นมาตรฐานด้านการส่งออก เกี่ยวกับการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม ด้านป่าไม้ และทุกผลิตภั้ณฑ์ที่มาจากไม้
บริษัท/โรงงาน ใครทำเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์จากไม้บ้างค่ะ พอจะมีรายละเอียดบ้างไหม...
ไม่ทราบว่าในไทย นอกจาก SGS แล้ว มีที่อื่นที่ให้การรับรองได้บ้าง...
huh.gif ....แชร์ความรู้กันบ้างค่ะ....กำลังจะโดนอีกละ tnp.gif

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 April 2009 - 02:33 PM

น่าสงสารจัง ต้องขอโทษด้วยไม่รู้เรื่องดังกล่าวเป็นกำลังใจให้นะ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Waree

Waree

Posted 08 April 2009 - 08:12 AM

ทำไม ไม่มีใครรู้เลยหรอ... angry.gif
ช่วยด้วย ๆ ๆ ๆ กูรูทั้งหลาย ช่วยด้วย

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#4 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 08 April 2009 - 03:48 PM

ที่ BV ก็มีครับ

Auditor คนไทยด้วย

Attached Files

#5 isopsc

isopsc

Posted 08 April 2009 - 05:26 PM

Printing Solution Co., Ltd. เพิ่งได้ Cer. มา
FSC รับรองเกี่ยวกับป่าไม้และห่วงโซ่การใช้งาน .... ซึ่งรูปแบบการรับรองมีทั้ง FSC-FM คือกลุ่มที่ปลูกป่า FSC-COC คือห่วงโซ่ที่ใช้งาน ที่บริษัทฯ มีใช้วัตถุดิบกระดาษ จึงขอการรับรอง FSC-COC ผ่าน SGS Auditor คนไทย Support และให้คำปรึกษาค่อนข้างดี
ดูข้อมูล FSC เพิ่มเติมได้ที่ www.fsc.org
และทึ่บริษัทฯ ขอการรับรอง PEFC ด้วย เป็นอีกองค์กรที่มีวัตถุประสงค์เช่นเดียวกัน ข้อมูลเพิ่มเติมที่ www.pefc.org ค่ะ

#6 Waree

Waree

Posted 09 April 2009 - 08:15 AM

QUOTE(berseak1 @ Apr 8 2009, 03:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ BV ก็มีครับ

Auditor คนไทยด้วย

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล thankyou.gif

QUOTE(isopsc @ Apr 8 2009, 05:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Printing Solution Co., Ltd. เพิ่งได้ Cer. มา
FSC รับรองเกี่ยวกับป่าไม้และห่วงโซ่การใช้งาน .... ซึ่งรูปแบบการรับรองมีทั้ง FSC-FM คือกลุ่มที่ปลูกป่า FSC-COC คือห่วงโซ่ที่ใช้งาน ที่บริษัทฯ มีใช้วัตถุดิบกระดาษ จึงขอการรับรอง FSC-COC ผ่าน SGS Auditor คนไทย Support และให้คำปรึกษาค่อนข้างดี
ดูข้อมูล FSC เพิ่มเติมได้ที่ www.fsc.org
และทึ่บริษัทฯ ขอการรับรอง PEFC ด้วย เป็นอีกองค์กรที่มีวัตถุประสงค์เช่นเดียวกัน ข้อมูลเพิ่มเติมที่ www.pefc.org ค่ะ

ขอบคุณสำหรับขอ้มูลค่ะ
คุณ isopsc ทำเกี่ยวกับโรงพิมพ์หรือเปล่าค่ะ...
พอจะรู้จัก โอจิ หรือเปล่าเอ่ย... rolleyes.gif

#7 isopsc

isopsc

Posted 09 April 2009 - 11:06 AM

QUOTE(Waree @ Apr 9 2009, 08:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล thankyou.gif

ขอบคุณสำหรับขอ้มูลค่ะ
คุณ isopsc ทำเกี่ยวกับโรงพิมพ์หรือเปล่าค่ะ...
พอจะรู้จัก โอจิ หรือเปล่าเอ่ย... rolleyes.gif

โรงพิมพ์ค่ะ ( Packaging ) โอจิ เปเปอร์ฯ หรือเปล่าคะ ถ้าใช่ พอจะรู้จัก จะขอ FSC เหรอคะ ดีจัง ในไทยจะได้มี FSC Source เพิ่มขึ้นอีก ที่สำคัญได้เป็นส่วนหนึ่งที่ร่วมอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม

#8 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 10 April 2009 - 12:45 PM

จริงๆ CB แต่ละเจ้า ก็มีจุดแข็งแตกต่างกันไปครับ

ถ้าเป็นมาตรฐานนี้ ก็แนะนำ SGS เหมือนกันครับ

#9 cHalee

cHalee

Posted 11 May 2009 - 09:43 AM

QUOTE(Waree @ Apr 3 2009, 02:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นมาตรฐานด้านการส่งออก เกี่ยวกับการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม ด้านป่าไม้ และทุกผลิตภั้ณฑ์ที่มาจากไม้
บริษัท/โรงงาน ใครทำเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์จากไม้บ้างค่ะ พอจะมีรายละเอียดบ้างไหม...
ไม่ทราบว่าในไทย นอกจาก SGS แล้ว มีที่อื่นที่ให้การรับรองได้บ้าง...
huh.gif ....แชร์ความรู้กันบ้างค่ะ....กำลังจะโดนอีกละ tnp.gif

FSC-FM/COC เป็นการจัดการป่าไม้อย่างยั่งยืนโดยเน้นความยั่งยืน 3 ด้าน คือ ด้านเศรษฐกิจ สังคม และสิ่งแวดล้อม มีหลักการ 10 ข้อ
FSC-COC เป็นมาตรฐานว่าด้วยระบบการนำผลิตผลไม้ที่ผ่านการรับรองตามมาตรฐาน FSC-FM มาใช้ในกระบวนการผลิต ต้องสามารถสอบกลับได้จนถึงที่มาของวัตถุดิบ
บริษัททีตรวจรับรองมี SGS, BV ค่ะ

ดิฉันเป็น FSC-FM/COC Manager และ FSC-COC MR ค่ะ ติดต่อได้ที่ 085 174 6017 email: anchalee_ph@yahoo.com

#10 nana

nana

Super Member

Posted 06 August 2009 - 02:41 PM

แล้วระบบ FSC มีข้อกำหนดอย่างไรค่ะ มีโครงการจะทำค่ะ แต่ยังไม่รู้จะเริ่มจากไหน รบกวนทุกท่านแนะนำหน่อยนะค่ะ

#11 kaohom

kaohom

Super Member

Posted 07 October 2009 - 05:02 PM

สำหรับลูกค้าของ SGS มีอบรมระบบ FSC ผ่าน web site (webinar) วันที่ 2 พย.ค่ะ

https://sgsevents1.w...eurl=sgsevents1

#12 ISO LT

ISO LT

Posted 20 October 2009 - 02:26 PM

QUOTE(Waree @ Apr 3 2009, 02:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ที่ทำอยู่เป็น FSC-COC ได้รับการรับรองแล้ว ตอนนี้กำลังขอขึ้นทะเบียน ส่วนอีกประเภทหนึ่งคือ FSC-FM นั้นเป็นระบบการจัดการป่าไม้แบบยั่งยืน ส่วนมากจะเป็นกลุ่มที่รับซื้อไม้ประเภทต่างๆ ข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องทั้งสามระบบ คือ 9001,14001,18001 เป็นบางส่วนนะครับ อันนี้ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่แฮ่

ข้อกำหนด FSC-COC ได้จาก web นะครับ หาใน Google ก็ได้ ถ้าไม่สะดวกก็ขอ e-mail ครับ จะจัดส่งให้ แต่เป็นภาษาอังกฤษนะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users