Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความรู้เพื่อนสมาชิกเรื่อง Metal Detector ในโรงผลิตเครื่องปรุงรส

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 poonwinchance

poonwinchance

Posted 26 June 2013 - 05:24 PM

ขอรบกวนถามหน่อยค่ะ โรงงานกำลังเริ่มทำระบบ และกำลังหาข้อมูลเครื่องตรวจจับโลหะ แต่ไม่ทราบว่าแบบไหนจะเหมาะสม

จะเป็นแบบอุโมงค์ หรือเป็นแบบ Magnetic bar ดีค่ะ  ส่วนใหญ่เป็นการตรวจสอบของแห้งคะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 26 June 2013 - 08:26 PM

ขอรบกวนถามหน่อยค่ะ โรงงานกำลังเริ่มทำระบบ และกำลังหาข้อมูลเครื่องตรวจจับโลหะ แต่ไม่ทราบว่าแบบไหนจะเหมาะสม

จะเป็นแบบอุโมงค์ หรือเป็นแบบ Magnetic bar ดีค่ะ  ส่วนใหญ่เป็นการตรวจสอบของแห้งคะ

ต้องถามต่อว่า ที่ว่าของแห้งนั้น จะตรวจสอบโลหะก่อนบรรจุ หรือหลังบรรจุ  จะได้แนะนำได้ถูกต้อง

และผมต้องขอถามให้ชัดอีกนิดว่า คุณต้องการที่จะ Detect โลหะ  หรือต้องการที่จะจับแยกโลหะ 

เพื่อให้คำแนะนำได้ตรงประเด็นที่สุด

#3 poonwinchance

Posted 27 June 2013 - 10:20 AM

พี่ Food safety ค่ะ เป็นการตรวจสอบหลังการผสม ( ก่อนการบรรจุ ) จุดประสงค์คือต้องการ Detect โลหะคะ

ขอบคุณมากคะ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 27 June 2013 - 06:10 PM

ขอถามเพิ่มอีกว่า ต้องการแค่ Detect จริงๆหรือครับ แล้วไม่ต้องการแยกโลหะออกไปหรือเปล่า

หมายเหตุ การ detect และการแยกออกไปจาก Good Product จะไม่เหมือนกันนะครับ

#5 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

Posted 28 June 2013 - 07:42 PM

ตัวจริงเสียงจริงอย่างพี่ Food Safety มาตอบเองเลย

เจ้าของกระทู้อย่าช้าที่จะให้ข้อมูลแบบละเอียดนะจ๊ะ

รับรองว่าได้ข้อมูลแท้แน่นอนจร้า

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 28 June 2013 - 07:57 PM

ตัวจริงเสียงจริงอย่างพี่ Food Safety มาตอบเองเลย

เจ้าของกระทู้อย่าช้าที่จะให้ข้อมูลแบบละเอียดนะจ๊ะ

รับรองว่าได้ข้อมูลแท้แน่นอนจร้า

พี่ง่วงนอนมากเลย อ่ะ เอ 

#7 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

Posted 28 June 2013 - 08:16 PM

พี่ง่วงนอนมากเลย อ่ะ เอ 

รออยากตอบ จนง่วงแล้วใช่ไหม๊ค่ะ

บอกนางฟ้าตัวน้อยชงกาแฟให้ทานก่อนค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 28 June 2013 - 08:56 PM

รออยากตอบ จนง่วงแล้วใช่ไหม๊ค่ะ

บอกนางฟ้าตัวน้อยชงกาแฟให้ทานก่อนค่ะ

จขกท  คงไปนอก

#9 poonwinchance

Posted 07 August 2013 - 11:05 AM

ขอโทษพี่ๆด้วยนะคะ ที่มาตอบช้า ( งานทดลองสินค้าเข้ามาแทรกค๊ะ )    จุดประสงค์จริงๆคือ อยากจะแยกโลหะออกจาก Good Product เลยค่ะ

หนูลองไปหาข้อมูลเกี่ยวกับ Permanent Magnetic grids  ที่อาจจะเป็นการออกแบบประกอบกับตัวเครื่องจักรตอนโหลดสินค้าออกมาบรรจุ เพื่อดูดโลหะที่อาจปนเปื้อนออกไป

และอาจประยุกต์ใช้ตั้งแต่ขั้นตอนเตรียมวัตถุดิบ ( เป็นของแห้ง เช่น น้ำตาล เกลือ ) เพื่อดูดโลหะที่อาจปนมากับวัตถุดิบด้วย  พี่ Food safety ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 07 August 2013 - 01:18 PM

อืม นึกว่า จขกท  ลืมคำถามตนเองไปแล้ว

ถ้าเป็นแบบนี้นะครับ  ถ้าแบบไม่ต้องลงทุนมากมาย  แนะนำให้ใช้ Magnetic trap ได้ครับ  ความเข้มสนามแม่เหล็กประมาณ 10000-15000 gauss

แต่ถ้ามีทุนเยอะก็อาจจะติดตั้ง X ray หรือ Metal detector ก็ได้นะครับ

ทีนี้หากเลือกแบบแรก  ก็ต้องติดตั้ง Magnetic trap ให้สามารถนำออกมาตรวจสอบ ทวนสอบ หรือทำความสะอาดเศษเหล็กที่ถูกดูดจับได้

ออกมาด้วย  โดยออกแบบให้ดึง Magnetic trap ออกมาได้ง่าย  ประกอบกลับเข้าไปง่ายๆนะครับ

#11 poonwinchance

Posted 07 August 2013 - 04:26 PM

ขอบคุณพี่มากนะคะ

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 07 August 2013 - 04:36 PM

ขอบคุณพี่มากนะคะ

ไม่เป็นไรครับ  น้อง นาค

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users