Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือ เรื่องการสุ่ม incoming ของวัตถุดิบ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 suthikiat.t

suthikiat.t

Posted 29 July 2013 - 12:06 PM

สัวสดีครับเพื่อนๆ

พอดีผมอยากขอความช่วยเหลือจากทุกท่านคือ ตอนนี้ที่บริษัทมีการ incoming material โดยการสุ่ม 1 จากที่ incoming เข้ามาครับ ซึ่งเข้าใจว่าแบบนี้ติด ISO แน่นอน

วัตถุดิบที่ incoming จะมี 2 ประเภท คือ

1)เป็นพวกสารเคมี ที่มาเป็นถุง

2)เป็นพวกยาง ที่บางครั้งใส่กล่องขนาดใหญ่มา ประมาณกล่องละ 1200 kg แบ่งเป็นก้อนเล็กๆก้อนละ 25 kg

การ incoming ถ้าเป็นสาเคมีจะเป็นแค่การตรวจ COA และสุ่มตัวอย่างมาเช็ค appearance แต่ถ้าเป็นยางต้องนำมาเข้ากระบวนตรวจ physical properties ครับ

โดยยาง/สารเคมี เหล่านี้ส่วนใหญ่มาทีละ lot. แต่ lot. size ค่อนข้างใหญ่ครับ

ตอนนี้ผมอยากทำ inspection plan ของ material เหล่านี้น่ะครับ แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยครับ (ปัจจุบันสุ่ม 1 จาก ทั้งหมดที่ incoming เช่น ยางมา 1 ตัน สุ่มมา 300 มาเข้ากระบวนการตรวจสอบ physical properties น่ะครับ)

เลยอยากได้ความช่วยเหลือจากเพื่อนๆครับ

ขอบคุณมากครับ

ตูน

#2 ชาติ

ชาติ

Posted 31 July 2013 - 10:52 AM

1. ทำไมเราไม่กำหนดการตรวจรับยางให้เป็นการรับจากSupplier ที่เราขึ้นทะเบียนASLเอาไว้ครับ ส่วนที่ว่ามีการสุ่มไปตรวจผมว่าไม่ติดอะไรนะ

2. ส่วนสารเคมีกำหนดSpec การตรวจรับตามCOA ว่าตรงตามเกณฑ์ที่กำหนดข้างขวดหรือเรากำหนดเองก็ได้ ขนาด Lot บรรจุ ส่วนจำนวนยังไงก็คงต้องนับให้ครบครับ

ไม่รู้ตอบตรงประเด็นหรือเปล่า

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 31 July 2013 - 11:24 AM

แนะนำให้ใช้ STD.การสุ่มตรวจสอบโดยเอา AQL เข้ามาช่วยครับโดยอาจจะใช้เชิงเดี่ยวก็น่าจะเพียงพอกำหนดเกณฑ์ที่ G ที่ 0.65 น่าจะเหมาะสม และจำนวนไม่ต้องมากมายขนาดนั้น

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 31 July 2013 - 12:13 PM

สัวสดีครับเพื่อนๆ

พอดีผมอยากขอความช่วยเหลือจากทุกท่านคือ ตอนนี้ที่บริษัทมีการ incoming material โดยการสุ่ม 1 จากที่ incoming เข้ามาครับ ซึ่งเข้าใจว่าแบบนี้ติด ISO แน่นอน

วัตถุดิบที่ incoming จะมี 2 ประเภท คือ

2)เป็นพวกยาง ที่บางครั้งใส่กล่องขนาดใหญ่มา ประมาณกล่องละ 1200 kg แบ่งเป็นก้อนเล็กๆก้อนละ 25 kg

การ incoming ถ้าเป็นสาเคมีจะเป็นแค่การตรวจ COA และสุ่มตัวอย่างมาเช็ค appearance แต่ถ้าเป็นยางต้องนำมาเข้ากระบวนตรวจ physical properties ครับ

โดยยาง/สารเคมี เหล่านี้ส่วนใหญ่มาทีละ lot. แต่ lot. size ค่อนข้างใหญ่ครับ

ตอนนี้ผมอยากทำ inspection plan ของ material เหล่านี้น่ะครับ แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยครับ (ปัจจุบันสุ่ม 1 จาก ทั้งหมดที่ incoming เช่น ยางมา 1 ตัน สุ่มมา 300 มาเข้ากระบวนการตรวจสอบ physical properties น่ะครับ)

เลยอยากได้ความช่วยเหลือจากเพื่อนๆครับ

ขอบคุณมากครับ

ตูน

แชร์ข้อมูลครับ

ตอบ ใช้ Square Root of (N) + 1 for Sampling Plan

ตอบ ใช้ MIL-STD-105E

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 31 July 2013 - 05:39 PM

ผมว่ากำหนดเป็น STD AQL เหมือนอย่างที่P'Pop ว่าน่าจะดีกว่านะครับ

#6 suthikiat.t

suthikiat.t

Posted 01 August 2013 - 09:08 AM

ขอบคุณมากๆคร๊าบบ

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 01 August 2013 - 09:26 AM

Sampling อย่างมีหลักการ ใช้ Statistic เข้ามาช่วย  อย่างที่พี่ๆข้างบนแนะนำไว้ครับ

ติดขัดอย่างไรก็มาถามหรือแชร์กันเพิ่มเติมได้

#8 Haleluya505

Haleluya505

Super Member

Posted 01 August 2013 - 10:15 AM

ผมว่าทำตามท่านอาจารย์ Food safety น่าจะดีสุด

อย่างแรกคุณต้องเข้าใจพฤติกรรมของสิ่งที่คุณจะควบคุมก่อนครับว่าเป็นยังไง เช่น

- ปัญหาที่จะเกิดขึ้นมีอะไรบ้าง และต้องตรวจอะไรถึงจะทราบปัญหานั้นๆ

- เวลามีปัญหาจะเป็นทั้ง lot หรือ เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง หรือ หรือช่วงเว้นช่วง จะได้กำหนดจำนวนสุ่ม วิธีการสุ่ม และความถี่

- ความรุนแรงของปัญหาที่เกิดขึ้น ถ้าปัญหาเกิดแล้วไม่รุนแรง เราอาจจะตรวจพอประมาณไม่ต้องเยอะ แต่ถ้ารุนแรงก็ต้องใช้วิธีการตรวจที่เข้มข้นและความถี่หรือจำนวนสุ่มเยอะหน่อย

- เทคโนโลยีที่ใช้ตรวจมีความแม่นยำแค่ไหน ผลที่ออกมาน่าเชื่อถือแค่ไหน

- ความน่าเชื่อถือของผู้ขาย ถ้าน่าเชื่อถือมากที่ผ่านมาไม่มีปัญหาก็อาจจะผ่อนปรนความเข้มงวดได้

- ที่ผ่านมามีค่าสถิติเป็นยังไง จำนวนครั้งที่เกิด จำนวนที่เสีย ความรุนแรง ผลกระทบต่อสิ่งต่างๆ(ตีเป็นมูลค่าเงิน) ผู้ขายคนไหน

หลังจากนั้นก็ใช้ความเป็นเหตุเป็นผลธรรมดาเนี่ยแหละเข้าไปจับว่าจะต้องตรวจอะไรบ้าง ความถี่เท่าไร จำนวนสุ่มเท่าไร หลังจากนั้นเอาระบบไปทดลองใช้ดูว่ามันใช้ได้กับความเป็นจริงแค่ไหน หลังจากนั้นถ้าไม่ดีก็ปรับไปเรื่อยๆจนมันดีและเหมาะสมกับบริษัท

mil-std-105e ผมไม่แน่ใจว่ามีตัวใหม่หรือยัง แต่เคยอ่านผ่านๆว่าจะมีตัวใหม่แล้ว ส่วนเรื่องการเอามาใช้ถ้าไม่เข้าใจเวลานำมาใช้จะดูงงๆว่าจะเลือกค่าไหนดี (ที่บริษัทผมก็ใช้อยู่ เอาไว้ให้ลูกค้าดูว่าที่บริษัทก็ใช้ระบบที่มีมาตรฐานเหมือนกัน แต่อย่าถามมากเพราะไม่รู้เรื่อง และลูกค้าที่มาตรวจส่วนใหญ่ก็ไม่เห็นใครจะมีความรู้ด้านนี้ซักคน อาจเป็นไปได้ว่าไม่ค่อยนำมาใช้กัน) ถ้าอยากจะนำมาใช้ก็ต้องศึกษาให้ดีและใช้แบบเป็นเหตุเป็นผล ไม่งั้นจะดูไม่สมเหตุสมผลครับ เช่น ทำไมต้อง AQL เท่านั้นเท่านี้ ทำไมอนุญาตให้มีปัญหาได้ 1,2,3 ชิ้น ทำไมต้องสุ่มแบบเข้มงวด ใช้ level อะไรในการตรวจดี I,II,III

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users