Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เหตุเกิดจาก Management Review !!

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 Memirie_N

Memirie_N

Premium Member

• Power Members

Posted 03 July 2013 - 04:49 PM

ขอระบาย+คำแนะนำเกี่ยวกับงาน ISO ที่ทำอยู่ปัจจุบัน  อาจจะยาว แต่ขอเล่าย้อนถึงความเป็นมาสักนิดค่ะ

เดิมดิฉันเคยทำงานอยู่บริษัทที่เป็นธุรกิจอุตสาหกรรมแทบทั้งนั้น (จะเรียกว่าโรงงานก็ได้ค่ะ) ปัจจุบันเปลี่ยนงานมาทำบริษัทที่ทำธุรกิจงานก่อสร้าง (อาคารสูง เช่น คอนโดฯ) บอกตามตรงว่าเข้าใจระบบการทำงานของธุรกิจประเภทนี้อย่างคร่าวๆ ในส่วนของการบริหารโครงการ ซึ่งรายละเอียดเยอะมาก แต่ในส่วนงานอื่นก็เป็นปกติเหมือนบริษัททั่วไป เช่น งานจัดซื้อ บุคคล ฯลฯ

ต้นเดือน มิ.ย. ได้มีการประชุมทบทวนโดยฝ่ายบริหาร  หลังจากที่ได้ IQA ไปแล้วเมื่อเดือน ก.พ. ก่อนประชุมก็ได้จัดทำรายงาน เตรียมข้อมูลในเรื่องที่ต้องใช้ในการประชุมตามวาระ

เมื่อถึงเวลาประชุมพอถึงวาระสถานะการปฏิบัติการแก้ไขและป้องกัน ก็รายงานผลการ IQA และสถานะ CAR/PAR  หลังจบการรายงาน ผู้บริหารกลับบอกว่า รายงาน CAR/PAR ที่ทำมาให้ดูอันนี้มันชี้วัดอะไรได้ว่างานเรามีประสิทธิภาพหรือไม่มี (แค่นี้น่าจะดูออกแล้ว) ช่วยไปเพิ่มให้เห็นภาพมากกว่านี้ (ฟังแล้วท้อ .. ในหัวก็คิดไปว่า ฉันต้องไปทำอะไรเพิ่มอีกหว่า) กลับกลายเป็นว่าสิ่งที่ได้ตรวจ IQA  (ต้องออกไปตรวจ site งานด้วยตั้ง 6 โครงการ) ไปแล้วพบเจอปัญหา แล้วออก CAR มันคือปัญหาของระบบ ISO นะ ไม่ใช่ปัญหาของบริษัทเพราะผู้บริหารคิดอยู่เสมอว่างานเขายังเดินได้ตามแผน  ถึงจะมีข้อร้องเรียนหลายอย่างจากลูกค้า ตึกก็ยังสร้างต่อไปได้ - -“) 

ซึ่งสิ่งที่ดิฉันหวังก่อนหน้านี้ อยากให้ผู้บริหารทบทวน เสนอแนะ หรือบอก site งานที่โดน CAR ให้ปรับปรุงการทำงาน (ซึ่งจริงๆ ข้อกำหนดเขาก็บอกแบบนั้นใช่มั๊ยคะ)

ลืมเล่าให้ฟังอีกอย่างค่ะ ที่นี่ทำระบบ ISO มาหลายปีแล้ว (เริ่มทำมาตั้งแต่ปี 2544) แต่ก็เหมือนยิ่งทำยิ่งถอยหลัง เข้ามาทำงานที่นี่ช่วงแรกบอกได้เลยว่าท้อ เครียด เหนื่อยมาก(ทุกวันนี้ก็ยังเป็นนะค่ะ จนคิดอยู่ว่าจะลาออกให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย ปวดหัว) ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อน เจอปัญหาเยอะแยะมากมาย อะไรก็ไม่เป็นระบบซักอย่าง ทั้งๆ ที่ก็ยังมีคนทำงานด้านนี้อยู่ตลอด ทั้ง QMR+DCC ไม่เหมือนบางบริษัทที่ขาดใครคนใดคนหนึ่งไป ระบบเหมือนจะหยุดชะงักไปเลย ไม้เข้าใจเหมือนกันว่าต่อใบรับรองไปทุกๆ 3 ปี ตรวจผ่านมาได้ยังไง (หรือจะเป็นเพราะ C.B. เขาสงสาร) จะยกตัวอย่างให้ฟังคร่าวๆ นะคะ เช่น ที่ตรวจ IQA ไปล่าสุด ฝ่ายบุคคล ไม่มีแผนการฝึกอบรมประจำปี, ไม่มีแผนอัตรากำลัง, ไม่มี Job  Description ของพนักงานเลยซักตำแหน่ง, ไม่มีการอบรมพนักงานตามที่กฏหมายกำหนด ประเด็นสำคัญทั้งนั้นแต่ได้มีการออก CAR ให้แล้ว ตอน C.B. มาตรวจก็เลยอ้างได้ว่าโดน CAR แล้ว แต่ก็น่าเห็นใจฝ่ายบุคคลตรงที่ว่าพนักงานที่ทำงานฝ่ายนี้ เข้า-ออกบ่อยมาก งานหลายๆ เรื่องจึงไม่ต่อเนื่อง และทุกฝ่าย/โครงการ มีแผนงานของตัวเองที่จะก่อสร้างให้ทันตามแผน แต่ไม่เคยนำมาตั้งเป็น KPI 
ให้เป็นเรื่องเป็นราวเสียที

ขอบคุณมากค่ะ ที่ทนอ่านจนจบ... หากท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติมก็แนะนำได้นะคะ ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ (ตอนนี้อยากหันหลังให้งาน ISO จริงๆ ทั้งๆ ที่ก็เป็นงานที่รัก ทำมาตั้ง 7-8 ปีแล้ว) 

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 July 2013 - 08:59 PM

อ่านแล้วเข้าใจนะครับเพราะธุรกิจประเภทนี้การทำงานตามระบบค่อนข้างจะมีปัญหาเยอะไม่ว่าจะด้วยความรู้ความเข้าใจของเจ้าของ ความรู้ความเข้าใจของพนักงานองค์กร แต่สิ่งผู้บริหารถามถ้ามองอีกด้านนั่นคือ การถามว่าสิ่งที่ผิดปกตินั้น มันไปส่งผลกระทบอะไรบ้างต่อกิจการของเขา เราคงต้องสรุประเด็นให้เห็นชัดเจน อย่างตัวอย่างที่คุณยกมาหากไม่มีการอบรมพนักงาน มีอะไรบ้างที่เกิดการผิดพลาดจากพนักงานที่ไม่รู้ หรือ ไม่ได้รับการอบรม เช่น การหล่อแบบผิด หรือ ขั้นตอนการทำงานที่ส่งผลกระทบต่องาน จนลูกค้าร้องเรียนและอาจจะก่อให้เกิดการคิดค่าเสียหายกับองค์กร สิ่งที่เห็นแม้ระบบจะบอกให้ออก CAR ได้แต่นั่นก็ต้องชี้ให้เห็นผลกระทบที่ตามมาหากไม่ปฏิบัติ ส่วนมากที่พบเจอจะมองธุรกิจสวนกับ ISO นั่นก็คือธุรกิจยังขายได้ แต่ ISO เป็นตัวถ่วงไปซะอย่างงั้น มองแค่ใบ CER คือแค่สัญลักษณ์เพื่อให้ผ่านกระบวนการจัดซื้อตามระบบที่อีกองค์กรหนึ่งต้องการ แต่ก็มีอีกองค์กรหลายองค์กรเข้าใจว่า ISO ช่วยให้เขาลดต้นทุนอย่างไร ซึ่งขึ้นอยู่กับคนบริหารระบบร่วมด้วย สู้ๆๆครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 July 2013 - 10:20 PM

อยากให้มองว่าเป็นสิ่งท้าทายในชีวิตของเราครับ

#4 Memirie_N

Memirie_N

Posted 04 July 2013 - 11:13 AM

อ่านแล้วเข้าใจนะครับเพราะธุรกิจประเภทนี้การทำงานตามระบบค่อนข้างจะมีปัญหาเยอะไม่ว่าจะด้วยความรู้ความเข้าใจของเจ้าของ ความรู้ความเข้าใจของพนักงานองค์กร แต่สิ่งผู้บริหารถามถ้ามองอีกด้านนั่นคือ การถามว่าสิ่งที่ผิดปกตินั้น มันไปส่งผลกระทบอะไรบ้างต่อกิจการของเขา เราคงต้องสรุประเด็นให้เห็นชัดเจน อย่างตัวอย่างที่คุณยกมาหากไม่มีการอบรมพนักงาน มีอะไรบ้างที่เกิดการผิดพลาดจากพนักงานที่ไม่รู้ หรือ ไม่ได้รับการอบรม เช่น การหล่อแบบผิด หรือ ขั้นตอนการทำงานที่ส่งผลกระทบต่องาน จนลูกค้าร้องเรียนและอาจจะก่อให้เกิดการคิดค่าเสียหายกับองค์กร สิ่งที่เห็นแม้ระบบจะบอกให้ออก CAR ได้แต่นั่นก็ต้องชี้ให้เห็นผลกระทบที่ตามมาหากไม่ปฏิบัติ ส่วนมากที่พบเจอจะมองธุรกิจสวนกับ ISO นั่นก็คือธุรกิจยังขายได้ แต่ ISO เป็นตัวถ่วงไปซะอย่างงั้น มองแค่ใบ CER คือแค่สัญลักษณ์เพื่อให้ผ่านกระบวนการจัดซื้อตามระบบที่อีกองค์กรหนึ่งต้องการ แต่ก็มีอีกองค์กรหลายองค์กรเข้าใจว่า ISO ช่วยให้เขาลดต้นทุนอย่างไร ซึ่งขึ้นอยู่กับคนบริหารระบบร่วมด้วย สู้ๆๆครับ

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ จะลองไปปรับใช้ดูนะคะ 

#5 Memirie_N

Memirie_N

Posted 04 July 2013 - 11:18 AM

อยากให้มองว่าเป็นสิ่งท้าทายในชีวิตของเราครับ

เป็นสิ่งท้าทายจริงๆ ค่ะ แต่กว่าจะทำสำเร็จคงเป็นไมเกรนซะก่อน ถึงอยากจะทำแต่ถ้าเจ้านาย หัวหน้า เพื่อนร่วมงาน ไม่ให้ความร่วมมือก็คงจบ  แล้วทำคนเดียวด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคอมเม้นดีๆ ที่อยากให้คิดบวก 

#6 omi

omi

Posted 04 July 2013 - 03:33 PM

บางทีคนเราก็อยากทำงานแบบมีอากาศหายใจบ้างเน๊อะ ทำงานแบบหายใจไม่ออกทุกวัน จิตใจแย่แล้ว ร่างกายก็จะแย่ตาม พยายามเต็มความสามารถ สู้เท่าที่เราไหวค่ะ ..

เป็นกำลังใจให้นะคะ

หัวอกคนทำงานไอเอสโอ

#7 Memirie_N

Memirie_N

Posted 05 July 2013 - 03:26 PM

ก็คงสู้เท่าที่ไหวค่ะ เป็นแค่พนักงานตัวเล็กๆ คนนึง คงทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้  :sadno:

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจ

#8 น้องใหม่

น้องใหม่

Posted 05 July 2013 - 09:53 PM

เข้าใจความรู้สึกจริงเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้สู้ๆนะคะ

#9 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 06 July 2013 - 08:24 AM

ก็คงสู้เท่าที่ไหวค่ะ เป็นแค่พนักงานตัวเล็กๆ คนนึง คงทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้  :sadno:

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจ

ถ้าเราอ่านดีๆในข้อกำหนดจะค่อนข้างระบุไปให้ระดับบริหารต้องเป็นผู้ Drive ระบบด้วยมองว่าหากมีแค่ระดับ Staff เองขับเคลื่อนระบบคงได้รับความร่วมมือค่อนข้างน้อย รวมถึงหาก Top Management ขาดความมุ่งมั่นเข้าใจและไม่ให้การสนับสนุนก็จะเดินระบบยากเป็นสองเท่า แต่ทั้งนี้ควรหันกลับไปมองระบบการให้ความรู้ ความเข้าใจ ว่าพนักงานในองค์กรรู้และเข้าใจ ขนาดไหน เขาทำระบบไปเพื่ออะไร โจทย์ที่น่าสนใจมากในการนำไปปรับปรุง ลองดูครับผมก็มาทางช่องนี้แหระชี้ให้เห็นถึงปัญหา การแก้ไข และปรับปรุงองค์กรจะได้อะไร

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#10 Memirie_N

Memirie_N

Posted 06 July 2013 - 10:02 AM

เข้าใจความรู้สึกจริงเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้สู้ๆนะคะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับกำลังใจ ^_^

#11 Memirie_N

Memirie_N

Posted 06 July 2013 - 10:29 AM

ถ้าเราอ่านดีๆในข้อกำหนดจะค่อนข้างระบุไปให้ระดับบริหารต้องเป็นผู้ Drive ระบบด้วยมองว่าหากมีแค่ระดับ Staff เองขับเคลื่อนระบบคงได้รับความร่วมมือค่อนข้างน้อย รวมถึงหาก Top Management ขาดความมุ่งมั่นเข้าใจและไม่ให้การสนับสนุนก็จะเดินระบบยากเป็นสองเท่า แต่ทั้งนี้ควรหันกลับไปมองระบบการให้ความรู้ ความเข้าใจ ว่าพนักงานในองค์กรรู้และเข้าใจ ขนาดไหน เขาทำระบบไปเพื่ออะไร โจทย์ที่น่าสนใจมากในการนำไปปรับปรุง ลองดูครับผมก็มาทางช่องนี้แหระชี้ให้เห็นถึงปัญหา การแก้ไข และปรับปรุงองค์กรจะได้อะไร

พอจะเข้าใจสิ่งที่ผู้บริหารสื่อและต้องการแล้วค่ะ หลังจากกลับมาทบทวน แต่การปฏิบัติมันยากมาก เลยคิดว่าจะทำให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้ ส่วนคนที่รับไปจะรับไปแค่ไหนก็สุดแล้วแต่เขา ปัญหาเรื่องขาดการฝึกอบรมก็เป็นปัญหาหนักเรื่องหนึ่งของที่นี่เหมือนกัน ตอนนี้ทำแผนฝึกอบรม ISO มาแล้วค่ะ คงจะได้เริ่มตาม Site งานก่อน

ขอบคุณมากค่ะ  

#12 Haleluya505

Haleluya505

Super Member

Posted 06 July 2013 - 11:42 AM

รบกวนสอบถามนะครับ

ทางผู้บริหารเค้ามองการทำ ISO 9001 ยังไงบ้างครับ เช่น ทำยังไงก็ได้ให้ได้ใบ CER หรือ ทำเพื่อพัฒนาองค์กรและการทำงานที่มีคุณภาพ ผมมองว่าตัวนี้เป็นโจทย์หลักในการทำงานของคุณ คุณต้องลองคุยกับผู้บริหารเค้าดูว่าเค้าต้องการแค่ไหนยังไง และถ้าไปดูข้อกำหนดต้นๆของ ISO 9001 จะมีเรื่องความมุ่งมั่นของผู้บริหาร และยิ่งธุรกิจก่อสร้างบอกได้เลยว่าหัวไม่สั่งหางไม่ค่อยกระดิกหรอกครับ

และ สิ่งที่ผมมองว่าสำคัญสำหรับ IQA ขององค์กรเลย คือ เราไม่ควรไปชี้ผิดชี้ถูกใครหรือหน่วยงานอะไรแล้วโยนไปให้เค้ารับฝ่ายเดียว สิ่งที่ควรทำคือร่วมกันทำงานร่วมกันแก้ไข ติดปัญหาอะไรคุยกันช่วยกันทำ เช่น คุณบอกว่าหน่วยงานนี้ไม่ได้ทำตามนั้นตามแล้วก็แจกใบ CAR แล้วก็โยนไปให้เค้าไปปรับปรุงมา (จากประสบการณ์ผมนานมาแล้วหัวหน้างานหลายคนทำงานไต่เต้ามาได้เป็นระดับสูง โดยใช้ประสบการณ์ทำงานแบบเป็นระบบบ้างไม่เป็นบ้าง การที่คุณโยนสิ่งที่เป็นระบบเต็มตัวให้เค้ามันค่อนข้างเรื่องใหญ่ และเค้าคงไม่พอใจอย่างมาก) ส่วนนี้มันคงต้องค่อยเป็นค่อยไป คุยกันเพื่อหาทางออก และอาจชี้แนวทางแก้ไข ช่วยกันทำเอกสาร น่าจะไปได้มากกว่า

ส่วนเรื่องที่ผู้บริหารอยากให้ "ช่วยไปเพิ่มให้เห็นภาพมากกว่านี้" คุณได้เคยลองไปคุยเกี่ยวกับคอนเซฟพวกนี้กับผู้บริหารรึยัง ครับ ผมว่าบางทีอาจเกิดจากการที่ไม่มองเห็นภาพเดียวกันอยู่ อันไหนที่ยังงงก็ถามไปเลยว่าจะเอาแบบไหน อยากเห็นอะไรเป็นพิเศษ เราจะได้คิดหาวิธีการวัดหรือดัชนีต่างๆเพื่อให้เป็นไปตามที่เค้าต้องการ โดยทำการเสนอวิธีการดังกล่าวก่อนปฏิบัติจริง

สุด ท้ายอยากฝากว่า การเครียดกับงานมากๆหรือท้อไม่ได้ทำให้งานที่เราทำดูดีขึ้นเลย ลองมองหาทางออกสำหรับเราและบริษัทแล้วนำเสนอออกมาน่าจะเหมาะกว่าครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users