Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามข้อมูลการรับเข้าวัตถุดิบ

GMP HACCP raw material

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 oiinari

oiinari

Posted 29 June 2013 - 04:02 PM

สอบถามข้อมูล และคำแนะนำว่าจะทำอย่างไร

หากจำเป็นต้องใช้วัตถุดิบที่ไม่มีการ supplier หรือเป็นของสด

และต้อง approved เพื่ออนุมัติให้นำเข้ามาใช้ได้

เนื่องจากต้องมีการประเมินระบบคุณภาพของวัตถุดิบนั้นด้วย

ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

#2 นิดหน่อย

นิดหน่อย

Premium Member

• Power Members

Posted 03 July 2013 - 11:39 AM

หมายความว่าอย่างไรคะ "วัตถุดิบที่ไม่มีการ supplier หรือเป็นของสด"

เช่น บริษัทคุณไปจับปลา/กุ้ง มาแปรรูป หรือเปล่า

ถ้าอย่างนั้นในจุดที่รับวัตถุดิบเข้า ก็คงต้องมีการคัด โดยมีเกณฑ์ในการคัด

เช่น ประเภทของปลา ปลาไหนใช้ได้/ไม่ได้, ขนาดปลาขนาดไหนใช้ได้ ขนาดไหนทิ้งหรือเอาไปทำอย่างอื่นต่อ 

ขนาดของกุ้ง  หรือถ้าความสดเป็นเกณฑ์ในการคัดด้วย อย่างไหนสด-ใช้ได้/ไม่สด-ต้องทิ้งหรือไปทำอย่างอื่น 

การอนุมัติ ก็อาจให้หัวหน้าหน่วย ตรวจสอบอนุมัติ

หรืออาจให้มี QC สุ่มตรวจอีกด้วยก็ได้ 

น่าจะประมาณนี้นะคะ  รอผู้รู้มาแชร์ค่ะ

#3 oiinari

oiinari

Posted 13 August 2013 - 02:23 PM

ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะค่ะ

การแก้ปัญหา คือ ให้เป็นแค่กระบวนการการจัดซื้อในปริมาณไม่เกินวงเงินที่กำหนด

และมีการกำหนด spec เพื่อรับและตรวจสอบสินค้านำเข้าปกติค่ะ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 13 August 2013 - 02:31 PM

ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะค่ะ

การแก้ปัญหา คือ ให้เป็นแค่กระบวนการการจัดซื้อในปริมาณไม่เกินวงเงินที่กำหนด

และมีการกำหนด spec เพื่อรับและตรวจสอบสินค้านำเข้าปกติค่ะ

ขอบคุณ

Also tagged with one or more of these keywords: GMP, HACCP, raw material

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users