Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Job Competency

• Please log in to reply
26 replies to this topic

#1 เซลล์ขาย Foie Gras

เซลล์ขาย Foie Gras

Super Member

Posted 12 January 2012 - 03:51 PM

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว ISO Thai ทุกคน....

วันนี้เอาแนวทางการพัฒนาระบบงาน & พัฒนาองค์กรมาฝาก เพิ่งเริ่มต้นศึกษาเหมือนกันค่ะ
พอดีได้ที่ปรึกษามาช่วยวางระบบงาน ท่านบอกว่า QMR สมัยใหม่ไม่ควรรู้เฉพาะเรื่องระบบอย่างเดียว
แต่ควรจะเชี่ยวชาญเรื่องการพัฒนาองค์กรควบคู่กันไปด้วย.......

ในส่วนแรกจะเป็นเรื่อง System Base สีม่วง ( QMR+ Safety )
ส่วนที่สองจะเป็น Core Competency สีส้ม ซึ่งจะต้องรู้
ส่วนที่สามจะเป็น Fuctional Competency สีเหลือง ซึ่งจะแตกต่างกันไปแล้วแต่หน่วยงาน
ส่วนที่ 4 Behavior Requirement ในส่วนของ HR

อธิบายเพิ่มเติมนะค่ะ เราได้แบ่ง Competency ออกเป็น 4 Level คือ Management,Suupervisor,Staff and Technicial Competency

Fuctional Competency ของแต่ละฝ่ายประกอบไปด้วยอะไรบ้างนั้น ยกตัวอย่าง
1.HR Labor Law Comply,Retaintion Management
2. MK Penalty Law Comply,Create Demand and Negotiation Techniqe เป็นต้น

ไฟล์ที่แนบมาเป็นเพียงตัวอย่างนะค่ะ เอาไปปรับใช้เอาเองในองค์กรของท่านนะค่ะ เพราะแต่ละธุรกิจ ก็แตกต่างกันไป

ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

เซลล์ขาย Foie Gras ( อ.ป๊อบ ตั้งให้ )

Attached Files

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 January 2012 - 04:36 PM

เยี่ยมเลยครับมาถูกทางแล้ว แต่เพิ่มนิดหนึ่งเรื่องของระยะเวลาที่จะให้พนักงานแต่ละคนเรียนรู้ในแต่ละหัวเรื่อง เผื่อให้เห็นการที่จะ Improvement Competency อย่างต่อเนื่อง
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 เซลล์ขาย Foie Gras

Posted 12 January 2012 - 04:45 PM

QUOTE(iso_man @ Jan 12 2012, 04:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เยี่ยมเลยครับมาถูกทางแล้ว แต่เพิ่มนิดหนึ่งเรื่องของระยะเวลาที่จะให้พนักงานแต่ละคนเรียนรู้ในแต่ละหัวเรื่อง เผื่อให้เห็นการที่จะ Improvement Competency อย่างต่อเนื่อง

อ.ค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ นัทว่ามันดูไม่ครบอยู่เหมือนกัน แต่นึกไม่ออกเลย....
มี Course อบรมดี ๆ แนะนำบ้างใหมค่ะ

ปล.เป็น QMR ก็อยากอยู่แล้วนะค่ะ MD จะให้ช่วยพัฒนาองค์กรด้วย....เฮ้อ!!!!! smiley-angry017.gif

นัทว่าขาย Foie Gras มันง่ายกว่าเยอะเลยค่ะ .....

#4 iso_man

iso_man

Posted 12 January 2012 - 04:49 PM

เกรงใจจานเวปไว้ผมหลังไมค์แล้วกันครับ มีเยอะเลยเช่น การบริการอย่างไรให้ลูกค้าพึงพอใจ

QUOTE(Nattida MR @ Jan 12 2012, 04:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ.ค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ นัทว่ามันดูไม่ครบอยู่เหมือนกัน แต่นึกไม่ออกเลย....
มี Course อบรมดี ๆ แนะนำบ้างใหมค่ะ

ปล.เป็น QMR ก็อยากอยู่แล้วนะค่ะ MD จะให้ช่วยพัฒนาองค์กรด้วย....เฮ้อ!!!!! smiley-angry017.gif

นัทว่าขาย Foie Gras มันง่ายกว่าเยอะเลยค่ะ .....

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 เซลล์ขาย Foie Gras

Posted 12 January 2012 - 04:53 PM

QUOTE(iso_man @ Jan 12 2012, 04:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เกรงใจจานเวปไว้ผมหลังไมค์แล้วกันครับ มีเยอะเลยเช่น การบริการอย่างไรให้ลูกค้าพึงพอใจ

อาจารย์ป๊อบค่ะ...จัดเลยค่ะ การบริการอย่างไรให้ลูกค้าพึงพอใจ
Couse นี้ รออยู่นะค่ะ ไม่ไหวเลย ช่วงนี้ลูกค้า Complain เยอะมากกกกกกก......
กลายเป็นโกหกโดยไม่ตั้งใจ เพื่อเอาตัวรอดก็มีค่ะ

#6 Isreal

Isreal

• Power Members

Posted 30 January 2012 - 02:50 PM

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

#7 PooNim

PooNim

Premium Member

Posted 30 January 2012 - 05:12 PM

ขอบคุณคะ

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 30 January 2012 - 06:40 PM

ขอแชร์ด้วยคนครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์ได้บ้าง

http://www.facebook.com/#!/media/set/?...5212&type=3

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#9 เอเจ

เอเจ

Posted 31 January 2012 - 02:52 PM

ขอบคุณมากสำหรับสิ่งดีๆๆ

#10 yothin555

yothin555

Hornor Member

Posted 31 January 2012 - 04:54 PM

QUOTE(Nattida MR @ Jan 12 2012, 03:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว ISO Thai ทุกคน....

วันนี้เอาแนวทางการพัฒนาระบบงาน & พัฒนาองค์กรมาฝาก เพิ่งเริ่มต้นศึกษาเหมือนกันค่ะ
พอดีได้ที่ปรึกษามาช่วยวางระบบงาน ท่านบอกว่า QMR สมัยใหม่ไม่ควรรู้เฉพาะเรื่องระบบอย่างเดียว
แต่ควรจะเชี่ยวชาญเรื่องการพัฒนาองค์กรควบคู่กันไปด้วย.......

ในส่วนแรกจะเป็นเรื่อง System Base สีม่วง ( QMR+ Safety )
ส่วนที่สองจะเป็น Core Competency สีส้ม ซึ่งจะต้องรู้
ส่วนที่สามจะเป็น Fuctional Competency สีเหลือง ซึ่งจะแตกต่างกันไปแล้วแต่หน่วยงาน
ส่วนที่ 4 Behavior Requirement ในส่วนของ HR

อธิบายเพิ่มเติมนะค่ะ เราได้แบ่ง Competency ออกเป็น 4 Level คือ Management,Suupervisor,Staff and Technicial Competency

Fuctional Competency ของแต่ละฝ่ายประกอบไปด้วยอะไรบ้างนั้น ยกตัวอย่าง
1.HR Labor Law Comply,Retaintion Management
2. MK Penalty Law Comply,Create Demand and Negotiation Techniqe เป็นต้น

ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมาเป็นเพียงตัวอย่างนะค่ะ เอาไปปรับใช้เอาเองในองค์กรของท่านนะค่ะ เพราะแต่ละธุรกิจ ก็แตกต่างกันไป

เซลล์ขาย Foie Gras ( อ.ป๊อบ ตั้งให้ )

#11 napad

napad

Posted 29 February 2012 - 09:23 AM

ขอบคุณมากมายครับ

#12 Took

Took

Posted 29 February 2012 - 10:29 AM

ขอบคุณค่ะ

#13 shacop

shacop

Posted 02 March 2012 - 02:56 PM

ขอบคุณครับ

#14 popeye9889

popeye9889

Posted 02 March 2012 - 04:50 PM

ขอบคุณมากค่ะ ...

#15 Sky QA

Sky QA

Posted 14 July 2012 - 12:08 PM

ขอบคุณคับ...ดีมากเลยอ่ะ happy.gif

#16 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

Posted 14 July 2012 - 01:30 PM

ขอบคุณมากคะ

#17 Darifto

Darifto

Posted 21 December 2012 - 11:00 AM

ขอบคุณครับ

#18 ตุ๊กตาบลาย

ตุ๊กตาบลาย

Posted 25 December 2012 - 03:21 PM

ขอบคุณค่ะ

#19 superbig

superbig

Posted 28 February 2013 - 07:40 AM

ขอบคุณครับ

#20 ARY

ARY

Supreme Member

Posted 24 March 2013 - 04:03 PM

ขอบคุณครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users