Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แบบฟอร์มที่ขึ้นทะเบียนกับ DC

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 cjongrak

cjongrak

Posted 27 April 2012 - 01:28 PM

เรียนถามผู้รู้ครับ

1. หากแบบฟอร์มได้ขึ้นทะเบียนกับ DC แล้วและนำมาใช้งานในระบบ ISO 9001 แต่พนักงานที่บันทึกรายละเอียดลงในแบบฟอร์ม ได้ขีดฆ่าเนื้อหาที่ระบุในฟอร์มทิ้ง เนื่องจากไม่มีข้อมูลที่ต้องการกรอก เช่น ปัญหาที่พบ............ พนักงานไม่พบปัญหาในช่องนี้ จึงขีดฆ่าทิ้ง อย่างนี้ถือว่าผิดข้อกำหนดหรือไม่ครับ?

2. หากรายชื่อเอกสาร อ้างอิงใน Procedure ไม่ตรงกับรายชื่อเอกสารที่ขึ้นทะเบียนกับ DC (พบเป็นจำนวนมากตอน audit) ผิดข้อกำหนดหรือไม่?

3. กรณีพบแบบฟอร์ม revision ใหม่ ที่ยังไม่ส่งขึ้นทะเบียน (เนื่องจากพิมพ์ออกจากโปรแกรมสำเร็จรูปคอมพิวเตอร์) และนำมาทดลองใช้ดูก่อน เพราะต้องการทดสอบว่ามีปัญหาหรือไม่ในระบบคอมพิวเตอร์ ทำได้หรือไม่? ผิดข้อกำหนดหรือไม่? มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ?

4. หากพบว่ามีการแก้ไขรายละเอียดในใบขอซื้อด้วยลายมือ และไม่เซ็นต์ชื่อกำกับ ผิดข้อกำหนดหรือไม่ครับ?

เฉลิมรัช

#2 cjongrak

cjongrak

Posted 28 April 2012 - 07:56 PM

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เฉลิมรัช
[/quote]

#3 DCC_Run

DCC_Run

Posted 30 April 2012 - 12:11 PM

QUOTE(cjongrak @ Apr 27 2012, 01:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>

1. หากแบบฟอร์มได้ขึ้นทะเบียนกับ DC แล้วและนำมาใช้งานในระบบ ISO 9001 แต่พนักงานที่บันทึกรายละเอียดลงในแบบฟอร์ม ได้ขีดฆ่าเนื้อหาที่ระบุในฟอร์มทิ้ง เนื่องจากไม่มีข้อมูลที่ต้องการกรอก เช่น ปัญหาที่พบ............ พนักงานไม่พบปัญหาในช่องนี้ จึงขีดฆ่าทิ้ง อย่างนี้ถือว่าผิดข้อกำหนดหรือไม่ครับ?
ตอบ 1.ต้องถามก่อนว่าใน Procedure ควบคุมเอกสารได้มีการเขียนไว้หรือเปล่าว่าห้ามมีการขีดฆ่าหรือแก้ไขเอกสาร ถ้าเขียนไว้ก็ผิดแน่นอนค่ะ
2.ถ้าไม่ได้เขียนไว้ พนักงานขีดฆ่า แล้วพนักงานมีการเซนต์ชื่อกำกับหรือเปล่า
3.ในช่องที่พนักงานไม่สามารถกรอกข้อมูลไม่ได้แนะนำให้ใส่คำว่า N/A (Not Available จ้า แปลได้ว่า ไม่รู้, ไม่ว่าง, ไม่มีข้อมูล, ไม่สามารถใช้การได้ )
2. หากรายชื่อเอกสาร อ้างอิงใน Procedure ไม่ตรงกับรายชื่อเอกสารที่ขึ้นทะเบียนกับ DC (พบเป็นจำนวนมากตอน audit) ผิดข้อกำหนดหรือไม่?
ตอบ ผิดค่ะ ในกรณีแบบฟอร์มที่ใช้งานอยู่แล้วพบว่าไม่ตรงกับ Master List ที่ DCC มี ก็แสดงว่าผิด แม้แต่ Revision ไม่ตรงก็ผิด เพราะเคยโดน CB comment มาแล้ว
3. กรณีพบแบบฟอร์ม revision ใหม่ ที่ยังไม่ส่งขึ้นทะเบียน (เนื่องจากพิมพ์ออกจากโปรแกรมสำเร็จรูปคอมพิวเตอร์) และนำมาทดลองใช้ดูก่อน เพราะต้องการทดสอบว่ามีปัญหาหรือไม่ในระบบคอมพิวเตอร์ ทำได้หรือไม่? ผิดข้อกำหนดหรือไม่? มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ?
ตอบ revision ใหม่ ที่ยังไม่ส่งขึ้นทะเบียนอันนี้ที่บริษัทก็เจอเยอะคะ ก็ถือว่าผิดนะ มีวิธีคือ ที่บริษัทก็เขียน Procedure เกียวกับแบบฟอร์ม Trial คือ แต่ละหน่วยงานสามารถใช้แบบฟอร์มทดลองใช้ มีระยะเวลา 3 เดือน โดยระบุช่วงเวลาให้ชัดเจนเช่น Trial form (1/05/-1/07/2012) พอครบกำหนด ถ้าหากคิดว่าแบบฟอร์มนั้นโอเคแล้วก็ให้นำมาขึ้นทะเบียนได้เลย ถ้าไม่ดีก็ยกเลิกไปเลยคะ4. หากพบว่ามีการแก้ไขรายละเอียดในใบขอซื้อด้วยลายมือ และไม่เซ็นต์ชื่อกำกับ ผิดข้อกำหนดหรือไม่ครับ?
ตอบ ผิดค่ะ ถ้าเป็นใบสั่งซือ ที่เกียวกับเงินๆ ทองๆ หรือจำนวนต่างๆ ยิ่งต้องระวัง แต่ยังไงเสีย บัญชีรับไม่ได้แน่นอนค่ะไม่รู้ว่าจะช่วยได้หรือเปล่านะคะ ยังไงรบกวนท่านอาจารย์ผู้รู้ทั้งหลายช่วย Comment ด้วยค่ะ
เฉลิมรัช

#4 cjongrak

cjongrak

Posted 30 April 2012 - 01:49 PM

ขอบคุณมากครับ คุณ DCC Run สำหรับคำแนะนำที่ดีและเป็นประโยชน์มากครับ

เฉลิมรัช

QUOTE(DCC_Run @ Apr 30 2012, 12:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 May 2012 - 10:23 AM

QUOTE(cjongrak @ Apr 27 2012, 01:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>

4. หากพบว่ามีการแก้ไขรายละเอียดในใบขอซื้อด้วยลายมือ และไม่เซ็นต์ชื่อกำกับ ผิดข้อกำหนดหรือไม่ครับ?

เฉลิมรัช

ไม่น่าจะมีข้อไหนต้องกังวลใจนะครับ ถ้าจะต้องแก้ไขก็คงเป็นข้อ 2 แต่ที่บอกว่าชื่อไม่ตรงกัน มันเป็นยังไง มันผิดไปเลย หรือว่า แค่ชื่อมันเพี้ยนนิดๆ
ข้อ 1 ก็ไม่ผิดอะไร ไม่มีข้อมูลก็ขีดช่องนั้นทิ้ง ปกติดีครับ ไม่ใช่เว้นว่างๆไว้ให้งงกันเล่นๆ
ข้อ 3 เขาก็บอกอยู่แล้วว่ากำลังทดลองใช้ จริงไหม
ข้อ 4 ไม่มีข้อกำหนดไหนบอกว่าการแก้ไขข้อมูลต้องลงลายมือชื่อกำกับ ผมเป็นคนเขียนผมเช็คแล้วเห็นว่าผิด ผมก็เลยแก้ไขมันไป แบบนี้ก็ปกติดีนะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 Noom956

Noom956

Posted 22 August 2015 - 02:15 PM

เอกสาร Policy นโยบาย แผนก IT ต้องขึ้นทะเบียนเอกสารหรือไม่ครับ 

wattana14832158@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users