Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากขอ WI สุขลักษณะส่วนบุคคลของ GMP ค่ะ

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 littletle

littletle

Posted 11 April 2013 - 10:14 AM

อยากขอ WI สุขลักษณะส่วนบุคคลของ GMP ค่ะ หาไม่ค่อยได้เลยค่ะ T^T  อยากได้เป็นแนวทาง

ขอบคุณค่ะ /i\

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 April 2013 - 04:27 PM

Personnel Hygiene  น่าจะจัดทำในระดับแค่ Quality Procedure ก็เพียงพอแล้วครับ

#3 littletle

littletle

Posted 17 April 2013 - 08:37 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ถามต่ออีกนิดนะคะ แสดงว่าที่ต้องทำ GMP ควบคุมมีแค่
1.การควบคุมสัตว์พาหะ
2.การควบคุมสารเคมี
3.การควบคุมกายภาพ

เท่านี้ใช่มั๊ยคะ โรงงานจะเริ่มทำเกี่ยวกับบรรจุภัณฑ์อาหารค่ะ เลยต้องขอ GMP 

#4 Haleluya505

Haleluya505

Super Member

Posted 17 April 2013 - 09:18 AM

เท่าที่ทราบตอนนี้ GMP เค้าจะตรวจตาม CAC-RCP 1-1969 Rev 4-2003 หรือถ้าภาษาไทยก็ มอก.34

ถ้าจะเน้นการตรวจให้ผ่านต้องทำให้ครบทุกข้อกำหนดข้างต้นครับ อย่าไปมองว่าต้องตั้งเอกสารการควบคุมชื่ออะไรบ้าง ให้เน้นที่เนื้อหาการควบคุมของเราทั้งหมดครอบคลุมข้อกำหนดทั้งหมดครับ และเราต้องเตรียมคำตอบจากคำถามของ auditor ว่าทำไมระบบการควบคุมของเราถึงเพียงพอต่อการควบคุมอันตรายครับ ถึงแม้ auditor เค้าจะคิดว่าการควบคุมของเราไม่เพียงพอ แต่ถ้าเรามีเหตุผลและหลักฐาน auditor ก็อาจจะยอมได้ครับ เพราะเท่าที่ดู auditor เค้าจะชำนาญด้านข้อกำหนดและทฤษฎี แต่ไม่ได้ชำนาญด้านการผลิตอะไรมากมาย ฉะนั้นเค้าจะเถียงอะไรเราไม่ได้มาก ถ้าพูดกันในเรื่องการผลิต

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 17 April 2013 - 07:44 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ถามต่ออีกนิดนะคะ แสดงว่าที่ต้องทำ GMP ควบคุมมีแค่
1.การควบคุมสัตว์พาหะ
2.การควบคุมสารเคมี
3.การควบคุมกายภาพ

เท่านี้ใช่มั๊ยคะ โรงงานจะเริ่มทำเกี่ยวกับบรรจุภัณฑ์อาหารค่ะ เลยต้องขอ GMP 

ตามประสบการณ์ที่เคยได้รับการตรวจ GMP Packaging จาก CB 

ทีม GMP ต้องนำข้อกำหนดด้าน GMP มาประยุกต์ใช้ครับ  ไม่ใช่แค่สามเรื่องดังที่คุณระบุมาข้างต้น  แต่ทั้งนี้ต้องนำข้อกำหนดจาก Codex GMP

CAC-RCP 1-1969 Rev 4-2003  มาประยุกต์ใช้ทุกเรื่องครับ  หากในกระบวนการผลิตของคุณไม่มีการใช้น้ำเป็นส่วนประกอบการผลิต  ก็ยังต้องนำเรื่อง

Water control มาใช้ด้่วยอาจจะเป็นในส่วนของการใช้น้ำล้างทำความสะอาดอุปกรณ์ เครื่องจักร การล้างมือ หรือเป็นน้ำดื่มพนักงานเป็นต้นครับ

Attached Files

#6 littletle

littletle

Posted 23 April 2013 - 03:31 PM

ครอบคลุมมากค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ๆทุกคนค่ะ ถ้ามีปัญหาอะไรสงสัยจะรบกวนถามอีกนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users