Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอ ตย. GMP+HACCP ค่ะ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 towmont

towmont

Posted 08 November 2012 - 01:35 PM

ที่บริษัทฯ กะลังจะทำ GMP,HACCP,ISO9001:2008 ตอนแรกจะทำ ISO22000:2008 แต่ไม่ผ่าน pre-audit
เนื่องจากได้ consult ขี้โมโห ขี้บ่น&ขี้เกียจ(ขอเม้าท์นิดนึงค่ะ) อ้าปากถามก้อโดนบ่นก่อนจะพูดจบอีกค่ะ แต่เสียตังค์ไปแล้ว
เจ้านายเลยต้องเปลี่ยนระบบกะทันหัน และคงจะพึ่ง consult อีกไม่ได้แน่ๆ เค้าให้แต่ตัวอย่างมาก๊อปดูแล้วไปปรับใช้เอง
QMR ก้อลาออก เลยต้องมาช่วยทำกันเองค่ะ smiley-angry017.gif
มีแต่น้องๆ เด็กๆ ทั้งนั้น และตอนนี้มืดแปดด้านจริงๆ ค่ะ พยายามหาข้อมูลจนตีกันไปหมด

อยากขอความช่วยเหลือจากผู้ชี้แนะหน่อยคะว่าจะเริ่มจากตรงไหนก่อนดีคะ
รบกวนด้วยนะคะ s.thunwy@gmail.com smiley-signs028.gif

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 08 November 2012 - 07:27 PM

เริ่มจากเรียนรู้ อบรมข้อกำหนด แล้วหากทำ 5ส ก่อนด้วยจะดีมาก

โรงงานผลิตอะไรครับ

anusorn@cmyk.co.th

086-9906087

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 09 November 2012 - 06:46 AM

QUOTE(Food Safety @ Nov 8 2012, 07:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เริ่มจากเรียนรู้ อบรมข้อกำหนด แล้วหากทำ 5ส ก่อนด้วยจะดีมาก

086-9906087

+ 1 ครับ เห็นด้วยอย่างแร๊งครับ
เพราะถ้าถึงตอนนี้แล้ว เราเองยังไม่รู้ว่าต้องทำอะไรบ้าง การอบรมข้อกำหนดของมาตรฐานก่อนจะทำให้เราเห็นภาพรวมครับ ว่าเราต้องทำอะไรบ้าง อะไรก่อน-หลัง
อีกอย่าง ข้อกำหนดของมาตรฐานเหลานี้ในบางเรื่องบางอย่างก็ซ้ำกัน เราจะได้กำหนดเป็นมาตรฐานเดียว แต่ประยุกต์ใช้กับ 3 ระบบได้ ก็จะไม่ซ้ำซ้อนครับ

เริ่มเรียนรู้ข้อกำหนด
จัดทำแผนงานว่าอะไรบ้างที่ต้องทำ ใครทำ กำหนดเสร็จเมื่อไหร่ อันนี้สำคัญมากครับ (เดี๋ยวจะเป็นเหมือนสนามฟุตซอลที่หนองจอกเอาได้ครับ)
จัดหาข้อกำหนดหรือประกาศกระทรวงที่เกี่ยวข้องมาศึกษา ทั้งระดับสากลและในประเทศ เช่น ประกาศกระทรวงที่เกี่ยวข้องกับการกำหนดมาตรฐานวัตถุดิบ บรรจุภัณฑ์ ผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป เกณฑ์การยอมรับสารปนเปื้อน เชื้อ แมลง สารก่อโรค สิ่งแปลกปลอม ทั้ง โลหะ และ อโลหะ รวมถึงสิ่งแปลกปลอมจำพวกแก้ว เป็นต้น (GMP/HACCP)
ขอข้อกำหนดเฉพาะของลูกค้ามาศึกษา
จัดทำมาตรฐานการทำงาน (Procedure, Work Instruction)
จัดทำแบบฟอร์มบันทึกที่จำเป็น
ประกาศใช้ระบบเอกสาร
ติดตามผล

ประมาณนี้ก่อนแล้วกัน จริงๆแล้วยังมีอีกครับ
เริ่มจากการเรียนรู้ก่อนนะ หาคน หาทีม แต่งตั้งทีม อบรมให้เขา แบ่งงานให้เขาช่วยเราทำ
รีบหา Lab มาทำการทวนสอบ วัตถุดิบ สินค้า และบรรจุภัณฑ์ก่อนเลย ดูว่าที่เราใช้อยู่ในปัจจุบัน ค่าได้ตามมาตรฐานไหม เพราะยังไงก็ต้องทำชัวร์
เครื่องไม้เครื่องมือที่เราใช้ โดยเฉพาะเครื่องมือวัดก็รีบติดต่อ Lab สอบเทียบให้เขามาสอบเทียบให้ด้วย ทำควบคู่กันไปกับงานอื่นๆได้ครับ
ก่อนเขียนมาตรฐานการทำงาน ก็ไปหาข้อกำหนดอื่นๆที่เกี่ยวข้องมาดูด้วย จะได้กำหนดมาตรฐานการทำงานให้สอดคล้องกับข้อกำหนดเหล่านั้นไปทีเดียวเลย

สู้ๆครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 towmont

towmont

Posted 09 November 2012 - 09:53 AM

QUOTE(Food Safety @ Nov 8 2012, 07:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>

086-9906087

ผลิตเกี่ยวกับ ถุงพลาสติก+ label ค่ะ ส่งใน ปท.และ ตปท. กลุ่มลูกค้า ญี่ปุ่น ยุโรป

จะรีบรวบรวมข้อมูลที่มี คงได้รบกวนในเร็วๆ นี้นะคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

#5 towmont

towmont

Posted 09 November 2012 - 10:01 AM

QUOTE(นุกูล @ Nov 9 2012, 06:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
+ 1 ครับ เห็นด้วยอย่างแร๊งครับ
เพราะถ้าถึงตอนนี้แล้ว เราเองยังไม่รู้ว่าต้องทำอะไรบ้าง การอบรมข้อกำหนดของมาตรฐานก่อนจะทำให้เราเห็นภาพรวมครับ ว่าเราต้องทำอะไรบ้าง อะไรก่อน-หลัง
อีกอย่าง ข้อกำหนดของมาตรฐานเหลานี้ในบางเรื่องบางอย่างก็ซ้ำกัน เราจะได้กำหนดเป็นมาตรฐานเดียว แต่ประยุกต์ใช้กับ 3 ระบบได้ ก็จะไม่ซ้ำซ้อนครับ

เริ่มเรียนรู้ข้อกำหนด
จัดทำแผนงานว่าอะไรบ้างที่ต้องทำ ใครทำ กำหนดเสร็จเมื่อไหร่ อันนี้สำคัญมากครับ (เดี๋ยวจะเป็นเหมือนสนามฟุตซอลที่หนองจอกเอาได้ครับ)
จัดหาข้อกำหนดหรือประกาศกระทรวงที่เกี่ยวข้องมาศึกษา ทั้งระดับสากลและในประเทศ เช่น ประกาศกระทรวงที่เกี่ยวข้องกับการกำหนดมาตรฐานวัตถุดิบ บรรจุภัณฑ์ ผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป เกณฑ์การยอมรับสารปนเปื้อน เชื้อ แมลง สารก่อโรค สิ่งแปลกปลอม ทั้ง โลหะ และ อโลหะ รวมถึงสิ่งแปลกปลอมจำพวกแก้ว เป็นต้น (GMP/HACCP)
ขอข้อกำหนดเฉพาะของลูกค้ามาศึกษา
จัดทำมาตรฐานการทำงาน (Procedure, Work Instruction)
จัดทำแบบฟอร์มบันทึกที่จำเป็น
ประกาศใช้ระบบเอกสาร
ติดตามผล

ประมาณนี้ก่อนแล้วกัน จริงๆแล้วยังมีอีกครับ
เริ่มจากการเรียนรู้ก่อนนะ หาคน หาทีม แต่งตั้งทีม อบรมให้เขา แบ่งงานให้เขาช่วยเราทำ
รีบหา Lab มาทำการทวนสอบ วัตถุดิบ สินค้า และบรรจุภัณฑ์ก่อนเลย ดูว่าที่เราใช้อยู่ในปัจจุบัน ค่าได้ตามมาตรฐานไหม เพราะยังไงก็ต้องทำชัวร์
เครื่องไม้เครื่องมือที่เราใช้ โดยเฉพาะเครื่องมือวัดก็รีบติดต่อ Lab สอบเทียบให้เขามาสอบเทียบให้ด้วย ทำควบคู่กันไปกับงานอื่นๆได้ครับ
ก่อนเขียนมาตรฐานการทำงาน ก็ไปหาข้อกำหนดอื่นๆที่เกี่ยวข้องมาดูด้วย จะได้กำหนดมาตรฐานการทำงานให้สอดคล้องกับข้อกำหนดเหล่านั้นไปทีเดียวเลย

สู้ๆครับ

จะรีบทำตามที่แนะนำเลยนะคะ ก่อนอื่นคงต้องไปปลุกระดมเด็กๆ กันก่อน ไฟมอดกันเกือบหมดแล้ว
ตอนนี้เอกสารที่มีจะเป็น เอกสารที่ consult ให้ปรับเอาจาก ตย.ISO22000 มีเกือบจะครบ(มั๊งคะ)
ถ้าอย่างนั้น เราต้องปรับเป็น ISO9001 ก่อนโดยการเทียบกันกับ ISO22000 หรือว่าโละทิ้งไปเลยดีคะ

ขอบคุณมากนะคะ ที่ให้คำแนะนำและกำลังใจดีๆ แบบนี้ อย่างน้อยก็ยังมีกำลังใจที่จะพยายามทำต่อไปค่ะ
จะเป็นไปได้มั้ยคะ ที่จะแนะตัวอย่างเอกสาร ISO9001 ที่ดีๆ สัก 1 ตัวอย่าง เพราะไม่มั่นใจ
กับ ตย.ที่ consult ให้มาเลยค่ะ

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 09 November 2012 - 01:58 PM

[quote name='towmont' date='Nov 9 2012, 10:01 AM' post='116870']
จะรีบทำตามที่แนะนำเลยนะคะ ก่อนอื่นคงต้องไปปลุกระดมเด็กๆ กันก่อน ไฟมอดกันเกือบหมดแล้ว
ตอนนี้เอกสารที่มีจะเป็น เอกสารที่ consult ให้ปรับเอาจาก ตย.ISO22000 มีเกือบจะครบ(มั๊งคะ)
ถ้าอย่างนั้น เราต้องปรับเป็น ISO9001 ก่อนโดยการเทียบกันกับ ISO22000 หรือว่าโละทิ้งไปเลยดีคะ

ไม่ต้องโล๊ะทิ้งครับ เราสามารถปรับใช้จาก ISO22000 ได้ครับ แต่ว่า เราต้องรู้ก่อนว่า อะไรบ้างที่เราต้องทำต้องมีตามมาตรฐาน GMP/HACCP และก็ ISO9001 แล้วค่อยไปเอาของ ISO22000 ที่มีอยู่มาปรับใช้ครับ ตัวไหนไม่มีค่อยทำเพิ่ม แบบนี้น่าจะเร็วกว่านะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 iso_man

iso_man

Posted 09 November 2012 - 02:02 PM

แนะนำให้เอาตารางการ Integrate มาเทียบดูก็จะเห็นภาพครับ ISO9001 ไปแทรกอยู่ใน 22000 แหระโชคดีครับ

QUOTE(towmont @ Nov 9 2012, 10:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณมากนะคะ ที่ให้คำแนะนำและกำลังใจดีๆ แบบนี้ อย่างน้อยก็ยังมีกำลังใจที่จะพยายามทำต่อไปค่ะ
จะเป็นไปได้มั้ยคะ ที่จะแนะตัวอย่างเอกสาร ISO9001 ที่ดีๆ สัก 1 ตัวอย่าง เพราะไม่มั่นใจ
กับ ตย.ที่ consult ให้มาเลยค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 09 November 2012 - 07:29 PM

QUOTE(towmont @ Nov 9 2012, 09:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผลิตเกี่ยวกับ ถุงพลาสติก+ label ค่ะ ส่งใน ปท.และ ตปท. กลุ่มลูกค้า ญี่ปุ่น ยุโรป

จะรีบรวบรวมข้อมูลที่มี คงได้รบกวนในเร็วๆ นี้นะคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ยินดีครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users