Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามขั้นตอน Self-Audit Supplier

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 Pimnang1993

Pimnang1993

Super Member

Posted 10 September 2021 - 03:29 PM

รบกวนทุกท่านขอความรู้เรื่องขั้นตอนหลังจากส่ง Self-Audit ให้ Supplier ทำ ต้องทำอย่างไงต่อบ้างคะ?

สามารถเอาคะแนนที่ Supplier ประเมินตัวเองมาสรุปได้เลยไหม พอดีเราเห็นเอกสาร Check List คะแนนที่ Supplier ให้คะแนนตัวเองมานี้เต็ม 100% ทั้งที่ๆ เวลาส่งของมาก็มีปัญหาบ่อยๆ แต่ Process บริษัทเราตอนนี้คือแค่ได้ Check List กับลายเซ็น Supplier มาก็จบ เรารู้สึกมันไม่ช่วยในการพัฒนาองค์กรหรือพัฒนา Supplier เลย แต่ก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี

ป.ล. บริษัทเราเป็นบริษัทเล็กๆ ค่ะ ที่ผ่านมาไม่มี Self-Audit หรือ ไป Audit ที่บริษัท Supplier เลย ปีที่แล้วเลยได้ NC มา แล้วพึ่งเริ่มทำ Self-Audit Supplier 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 September 2021 - 10:03 AM

รบกวนทุกท่านขอความรู้เรื่องขั้นตอนหลังจากส่ง Self-Audit ให้ Supplier ทำ ต้องทำอย่างไงต่อบ้างคะ?

สามารถเอาคะแนนที่ Supplier ประเมินตัวเองมาสรุปได้เลยไหม พอดีเราเห็นเอกสาร Check List คะแนนที่ Supplier ให้คะแนนตัวเองมานี้เต็ม 100% ทั้งที่ๆ เวลาส่งของมาก็มีปัญหาบ่อยๆ แต่ Process บริษัทเราตอนนี้คือแค่ได้ Check List กับลายเซ็น Supplier มาก็จบ เรารู้สึกมันไม่ช่วยในการพัฒนาองค์กรหรือพัฒนา Supplier เลย แต่ก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี

ป.ล. บริษัทเราเป็นบริษัทเล็กๆ ค่ะ ที่ผ่านมาไม่มี Self-Audit หรือ ไป Audit ที่บริษัท Supplier เลย ปีที่แล้วเลยได้ NC มา แล้วพึ่งเริ่มทำ Self-Audit Supplier 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

อืม ชอบคำถามคุณมาก อย่างน้อยก็นำไปสู่การเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นนะครับ

Self - Audit คือ การที่ Supplier ประเมินตัวเอง (มองตัวเอง) คำถามคือ ทำยังไงต่อใช่ไหม

กลับมาที่ วิธีคิดก่อน

บริษัทเรา มี Supplier ส่งวัตถุดิบให้เรา ตามข้อกำหนดที่เราต้องการใช่ไหม 

ก่อนซื้อขายกันก็มีเกณฑ์หนึ่ง

ซื้อขายกันแล้วก็มีอีกเกณฑ์หนึ่ง

การประเมิน คือ การตรวจสอบว่า Supplier เป็นไปตามเกณฑ์ที่องค์กรต้องการไหม

ถ้าเป็นไปตามเกณฑ์ ก็ซื้อขายกันต่อ พัฒนากันต่อ

ถ้าไม่เป็นไปตามเกณฑ์  ก็บอกประเด็นให้ Supplier ปรับปรุง ต่อไป

กลับมาที่คำถามนะ

ต้องถามว่า องค์กร มี Supplier ไปทำไม 

แล้วคำตอบจะออกมาเองนะ

เอาใจช่วยครับ

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 September 2021 - 09:42 AM

ปัจจุบันได้รับการรับรองระบบมาตรฐานอะไรอยู่ครับ เพราะแต่ละมาตรฐานจะมีข้อกำหนดบางเรื่องที่ระบุชัดเจนเกี่ยวกับ Supplier 

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 Pimnang1993

Pimnang1993

Posted 17 September 2021 - 04:39 PM

ปัจจุบันได้รับการรับรองระบบมาตรฐานอะไรอยู่ครับ เพราะแต่ละมาตรฐานจะมีข้อกำหนดบางเรื่องที่ระบุชัดเจนเกี่ยวกับ Supplier 

ISO9001/ IATF16949 / ISO14001 ค่ะ

#5 Pimnang1993

Pimnang1993

Posted 17 September 2021 - 04:40 PM

อืม ชอบคำถามคุณมาก อย่างน้อยก็นำไปสู่การเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นนะครับ

Self - Audit คือ การที่ Supplier ประเมินตัวเอง (มองตัวเอง) คำถามคือ ทำยังไงต่อใช่ไหม

กลับมาที่ วิธีคิดก่อน

บริษัทเรา มี Supplier ส่งวัตถุดิบให้เรา ตามข้อกำหนดที่เราต้องการใช่ไหม 

ก่อนซื้อขายกันก็มีเกณฑ์หนึ่ง

ซื้อขายกันแล้วก็มีอีกเกณฑ์หนึ่ง

การประเมิน คือ การตรวจสอบว่า Supplier เป็นไปตามเกณฑ์ที่องค์กรต้องการไหม

ถ้าเป็นไปตามเกณฑ์ ก็ซื้อขายกันต่อ พัฒนากันต่อ

ถ้าไม่เป็นไปตามเกณฑ์  ก็บอกประเด็นให้ Supplier ปรับปรุง ต่อไป

กลับมาที่คำถามนะ

ต้องถามว่า องค์กร มี Supplier ไปทำไม 

แล้วคำตอบจะออกมาเองนะ

เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณสำหรับไอเดียค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users