Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สำรวจลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อมกันยังไงบ้างครับ

• This topic is locked This topic is locked
24 replies to this topic

#1 QMR_New_Hand

QMR_New_Hand

Posted 29 January 2009 - 08:37 AM

พอดีจะทำ 14000 ครับ แต่อยากทราบว่า แต่ละท่านมีวิธีในการสำรวจลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อมกันยังไงบ้างครับ ตอนนี้ยังงงๆ กันอยู่เลย

และสำรวจแล้วเราจะมีวิธีคัดกรองได้อย่างไรว่าตัวไหนเป็น Significant ตัวไหนไม่ใช่ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 January 2009 - 08:45 AM

ตั้งเกณการประเมินครับ แล้วจะพบ Significant เอง

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 29 January 2009 - 08:47 AM

QUOTE(QMR_New_Hand @ Jan 29 2009, 08:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีจะทำ 14000 ครับ แต่อยากทราบว่า แต่ละท่านมีวิธีในการสำรวจลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อมกันยังไงบ้างครับ ตอนนี้ยังงงๆ กันอยู่เลย

และสำรวจแล้วเราจะมีวิธีคัดกรองได้อย่างไรว่าตัวไหนเป็น Significant ตัวไหนไม่ใช่ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ดูตาม link http://www.isothai.c...p?showtopic=836 แล้วนำไปพิจารณาประยุกต์ใช้ให้เหมาะกับองค์กร หากมีข้อสงสัย หรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โพสต์ข้อความทิ้งไว้ในบอร์ดนี้นะครับ

"

#4 QMR_New_Hand

Posted 29 January 2009 - 08:47 AM

ตั้งเกณฑ์ประเมิน แล้วเราจะสามารถทราบได้อย่างไรครับว่ากิจกรรมไหนควรจะต้องประเมินกิจกรรมไหรควรละเว้
น และกิจกรรมที่ซ้ำๆ กันแต่เกิดกันคนละที่ประเมินรวมกันได้มั๊ยครับ

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 29 January 2009 - 08:59 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Jan 29 2009, 08:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ดูตาม link http://www.isothai.c...p?showtopic=836 แล้วนำไปพิจารณาประยุกต์ใช้ให้เหมาะกับองค์กร หากมีข้อสงสัย หรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โพสต์ข้อความทิ้งไว้ในบอร์ดนี้นะครับ

ส่งตัว procedure ไว้ที่นี่ และช่วยจ่ายให้กับคนถัดไป ที่ต้องการทราบแนวทางในเรื่องนี้ด้วยนะครับ

Attached Files

"

#6 iso_man

iso_man

Posted 29 January 2009 - 09:00 AM

เบื้องต้นดูกิจกรรม หรือ กระบวนที่เหมือนกัน เช่น เครื่องจักรเดียวกันมีหลายเครื่อง ประเมินแค่หนึ่งกิจกรรม โดยดูว่าในกระบวนการหรือกิจกรรมนั้นมี Input อะไรที่ใช้ไปใน เช่น ไฟฟ้า, วัตถุดิบอะไร, น้ำใช้ไหม หรือ ใช้พลังงานอื่นๆแทน และดูว่า Output ที่ออกมามีอะไรบ้างซึ่งสามารถแบ่งได้สองประเภทคือ การใช้ทรัพยากร เช่น การใช้ไฟฟ้า, การใช้วัตถุดิบนั้นๆ การใช้น้ำ และมลภาวะที่ปล่อยออกมา เช่น น้ำเสีย ความร้อน แล้วค่อยมาทำเกณฑ์ประเมิน ลองทำดูครับ rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 DooK

DooK

Posted 29 January 2009 - 09:26 AM

QUOTE(QMR_New_Hand @ Jan 29 2009, 08:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตั้งเกณฑ์ประเมิน แล้วเราจะสามารถทราบได้อย่างไรครับว่ากิจกรรมไหนควรจะต้องประเมินกิจกรรมไหรควรละเว้
น และกิจกรรมที่ซ้ำๆ กันแต่เกิดกันคนละที่ประเมินรวมกันได้มั๊ยครับ

ได้ครับ แต่ก็ต้องให้น้ำหนักกับการเกิดซ้ำมากหน่อยเท่านั้นเอง
ลายเซ็น

#8 QMR_New_Hand

Posted 29 January 2009 - 09:59 AM

"เบื้องต้นดูกิจกรรม หรือ กระบวนที่เหมือนกัน เช่น เครื่องจักรเดียวกันมีหลายเครื่อง ประเมินแค่หนึ่งกิจกรรม โดยดูว่าในกระบวนการหรือกิจกรรมนั้นมี Input อะไรที่ใช้ไปใน เช่น ไฟฟ้า, วัตถุดิบอะไร, น้ำใช้ไหม หรือ ใช้พลังงานอื่นๆแทน และดูว่า Output ที่ออกมามีอะไรบ้างซึ่งสามารถแบ่งได้สองประเภทคือ การใช้ทรัพยากร เช่น การใช้ไฟฟ้า, การใช้วัตถุดิบนั้นๆ การใช้น้ำ และมลภาวะที่ปล่อยออกมา เช่น น้ำเสีย ความร้อน แล้วค่อยมาทำเกณฑ์ประเมิน ลองทำดูครับ "

แล้วในกรณีที่กิจกรรมเหมือนกันแต่ Input ในแต่ละ เครื่องจักร ไม่เหมือนกันสามารถนำ Input เหล่านั้นมารวมกันได้มั๊ยครับ

#9 DooK

DooK

Posted 29 January 2009 - 10:17 AM

อันนี้คงไม่ได้ครับ Input ต่างกันย่อมให้ output ที่มีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมต่างๆ กันครับ
ลายเซ็น

#10 QMR_New_Hand

Posted 29 January 2009 - 11:13 AM

สอบถามคุณพี่ จอมโจร จอมใจนิดนึงนะครับว่า แบบฟอร์มที่ใช้ในการ ชี้บ่งและประเมินลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อม มีแค่แบบฟอร์มการชี้บ่งและประเมินปัญหามลพิษ และทรัพยากร แค่นั้นใช้มั๊ยครับ แล้วขั้นตอนในการสำรวจลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อมจำเป็นต้องมีแบบฟอร์มหรือไม่ครับ เพราะว่าของผมตอนนี้มีอยู่ 3 แบบฟอร์มคือ
1. ใบสำรวจลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อม
2. การระบุปัญหาสิ่งแวดล้อม
3. ทะเบียนลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อม
ผมว่ามันเยอะไปครับ จะทำให้มารวมกัน หรือตัดอันไหนออกไปได้บ้างครับ ขอคำแนะหน่อยนะครับ

#11 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 29 January 2009 - 11:32 AM

QUOTE(QMR_New_Hand @ Jan 29 2009, 11:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สอบถามคุณพี่ จอมโจร จอมใจนิดนึงนะครับว่า แบบฟอร์มที่ใช้ในการ ชี้บ่งและประเมินลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อม มีแค่แบบฟอร์มการชี้บ่งและประเมินปัญหามลพิษ และทรัพยากร แค่นั้นใช้มั๊ยครับ แล้วขั้นตอนในการสำรวจลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อมจำเป็นต้องมีแบบฟอร์มหรือไม่ครับ เพราะว่าของผมตอนนี้มีอยู่ 3 แบบฟอร์มคือ
1. ใบสำรวจลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อม
2. การระบุปัญหาสิ่งแวดล้อม
3. ทะเบียนลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อม
ผมว่ามันเยอะไปครับ จะทำให้มารวมกัน หรือตัดอันไหนออกไปได้บ้างครับ ขอคำแนะหน่อยนะครับ

บริษัท/ห้างร้าน จะ design ให้มี เอกสาร/บันทึกอะไรบ้างก็อยู่ที่เราจะกำหนด เนื่องจากข้อกำหนด 4.3.1 ต้องการแค่
องค์กรต้องจัดทำ นำไปปฏิบัติใช้ และคงไว้ซึ่งระเบียบปฏิบัติฉบับเดียวหรือหลายฉบับ เพื่อ....
a)....
cool.gif....

วรรค 2 บอกแค่ "องค์กรต้องจัดเก็บข้อมูลเหล่านี้ (ข้อมูลที่เกี่ยวกับการประเมิน aspect) ไว้เป็นเอกสาร และทำให้มีความทันสมัยอยู่เสมอ"

ส่วน วรรค 3 ก็บอกแค่...จะต้องเอาผลจากการประเมิน aspect ไปใช้ในการจัดทำ ระบบการจัดการสิ่งแวดล้อม รักษา และคงไว้

เอกสารที่คุณบอกมา 1) และ 2) อาจจะรวมอยู่ด้วยกัน หรือแยกกันก็ได้

สำหรับทะเบียนฯ จะเอา aspects ที่ ชี้บ่งได้ทั้งหมด มาขึ้นทะเบียนเอาไว้ หรือจะเลือกเฉพาะ aspects ที่มีนัยสำคัญ สูง สูงมากก็ได้ หรือ เราจะเอาตั้งแต่ระดับปานกลางก็ได้ ทั้งหมดนั่นขึ้นอยู่กับองค์กรทั้งนั้นเลยครับ

ดูตัวอย่างจากที่นั่นที่นี่ต้องเอาไปประยุกต์ด้วยนะครับ บางที ที่ที่นึงอาจต้องการอย่างนี้ แต่องค์กรของเราอาจจะไม่ต้องการอย่างนั้น และไม่จำเป็นต้องทำอย่างนั้นก็ได้
"

#12 QMR_New_Hand

Posted 29 January 2009 - 12:08 PM

อันนี้เป็นเอกสารที่ทำอยู่ปัจจุบันน่ะครับ ขอคอมเมนท์ หน่อยนะครับว่าไปถูกทางหรือยัง หรือว่าใครจะนำไปประยุกต์ใช้ก็ได้นะครับ "ผมขอตัดในส่วนของหัวกระดาษออกแล้วกัน"

• Attached File  EAS_1.pdf   659.3KB   2559 downloads
  • Attached File  EAI_1.pdf   860.43KB   2180 downloads
  • Attached File  EAR.pdf   645.78KB   2124 downloads

#13 QMR_New_Hand

Posted 29 January 2009 - 02:54 PM

รบกวนคุณพี่จอมโจร จอมใจหน่อยครับ ใน procedure เรื่องการชี้บ่ง และการประเมินปัญหาสิ่งแวดล้อม ฯ ข้อ 5.1

ที่บอกว่า คณะกรรมการความปลอดภัยฯ กำหนดกิจกรรมที่มีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม และความปลอดภัย ในส่วนนี้ผมขอเป็นไกด์หน่อยได้มั๊ยครับ ว่าหน้าตาเอกสารมัน

จะออกมายังงัย ยังงงอยู่เลยครับ ขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับที่ใจดีมาตอบคำถาม

#14 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 29 January 2009 - 04:33 PM

QUOTE(QMR_New_Hand @ Jan 29 2009, 02:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนคุณพี่จอมโจร จอมใจหน่อยครับ ใน procedure เรื่องการชี้บ่ง และการประเมินปัญหาสิ่งแวดล้อม ฯ ข้อ 5.1

ที่บอกว่า คณะกรรมการความปลอดภัยฯ กำหนดกิจกรรมที่มีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม และความปลอดภัย ในส่วนนี้ผมขอเป็นไกด์หน่อยได้มั๊ยครับ ว่าหน้าตาเอกสารมัน

จะออกมายังงัย ยังงงอยู่เลยครับ ขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับที่ใจดีมาตอบคำถาม

ประสบการณ์เดิมมีอยู่ว่า แรกเริ่มเดิมที ไม่มีการกำหนดเกณฑ์ที่เฉพาะเจาะจงลงไปว่า อะไรกิจกรรมทางตรง หรือ อะไรกิจกรรมทางอ้อม ผู้ที่ทำการประเมิน (ซึ่งมีความรู้ และประสบการณ์แตกต่างกัน) จึงตีความกันไปต่างๆ นานา กิจกรรมบางอย่างไม่จำเป็นต้องนำมาประเมิน ก็ประเมิน หรือ กิจกรรมหลักๆ ของการดำเนินธุรกิจที่ต้องประเมินกลับไม่ได้ถูกนำมาประเมิน เป็นต้น

ดังนั้น จึงกำหนดให้ คณะกรรมการความปลอดภัยฯ ซึ่งมี ผู้จัดการทุกแผนก เป็นตัวแทนโดยตำแหน่ง และ มีกรรมการซึ่งมาจากทุกแผนก ทำการ 'ชี้บ่งกิจกรรม' ของแต่ละแผนก ก่อนที่จะนำไป ชี้บ่งลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อม ก็เท่านั้นเองครับ

กิจกรรมที่ได้รับการ ชี้บ่ง และ เห็นชอบจาก คณะกรรมการความปลอดภัยฯ จะถูกนำไปขึ้น 'ทะเบียนกิจกรรม' เอาไว้ใน ระบบ network ขององค์กร ดังนั้น ท่านจึงไม่พบว่า มีแบบฟอร์ม แต่เนื้อหาของมันก็คือ การระบุ กิจกรรมที่เกิดขึ้นจริงในแต่ละแผนก ตัวอย่างเช่น

กิจกรรมที่เกี่ยวข้องกับพนักงานซ่อมบำรุง
1) เปลี่ยน-ถ่ายน้ำมันหล่อลื่น
2) เปลี่ยนกรองอากาศยานยนต์
3) ฯลฯ

กิจกรรมของผู้รับเหมา เช่น fumigate (รมยา) ตู้สินค้า/ไม้พาเล็ต

ฯลฯ

เมื่อมีการกำหนด และเข้าใจได้ถูกต้องตรงกันอย่างนี้ เราจึงลดการประเมินแบบสะเปะสะปะไปได้มาก และไม่เป็นภาระกับองค์กรเหมือนที่เป็นมาในอดีตครับ

"

#15 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 30 January 2009 - 08:19 AM

QUOTE(QMR_New_Hand @ Jan 29 2009, 12:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้เป็นเอกสารที่ทำอยู่ปัจจุบันน่ะครับ ขอคอมเมนท์ หน่อยนะครับว่าไปถูกทางหรือยัง หรือว่าใครจะนำไปประยุกต์ใช้ก็ได้นะครับ "ผมขอตัดในส่วนของหัวกระดาษออกแล้วกัน"

ด้านล่างนี้เป็น แนวทางในการกำหนด เกณฑ์ในการประเมิน Aspect ที่เป็นเนื้อหาในหลักสูตร EMS/Lead Auditor ของสถาบันหนึ่ง พิจารณาดูนะครับ

Total Aspect = Environment Risk x Business Risk

หมายเหตุ
1. Environment Risk = (Likelihood of Occurence + Impact) x Extent of impact

2. Impact = Characteristics+Form) x Volume

3. Business Risk = (compliance of legal + complaint)

"

#16 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 30 January 2009 - 11:02 AM

QUOTE(QMR_New_Hand @ Jan 29 2009, 12:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เพิ่มเติมค่ะ อันนี้เป็นฟอร์มที่ใช้ในปัจจุบันค่ะ พยายามลดการใช้กระดาษให้มากที่สุดค่ะ
เผื่อเพื่อนนำไปปรับใช้

#17 DCC

DCC

Posted 30 January 2009 - 12:43 PM

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดี ๆ จะนำไปประยุกต์ใช้ค่ะ

#18 QMR_New_Hand

Posted 31 January 2009 - 02:28 PM

แล้วในหนึ่งกิจกรรม จำเป็นมั๊ยครับว่าจะต้องมีการประเมินทั้ง 3 สถานะ normal. abnormal, emergency ผมว่าบ้างอันมันอาจจะไม่เกิด emergency ก็ได้

#19 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 31 January 2009 - 02:48 PM

QUOTE(QMR_New_Hand @ Jan 31 2009, 02:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วในหนึ่งกิจกรรม จำเป็นมั๊ยครับว่าจะต้องมีการประเมินทั้ง 3 สถานะ normal. abnormal, emergency ผมว่าบ้างอันมันอาจจะไม่เกิด emergency ก็ได้

ดู ตัวอย่าง การชี้บ่งปัญหาสิ่งแวดล้อม น่าจะทำให้เข้าใจมากขึ้นนะครับ

กิจกรรม การรับน้ำมัน (จากรถบรรทุกน้ำมัน) ไปเก็บไว้ใน Tank

1) ภาวะปกติ มลพิษจากไอน้ำมันที่ระเหยสู่ชั้นบรรยากาศ ในขณะถ่ายเทน้ำมัน แบบนี้ ยังไงๆ มันก็ต้องเกิด

2) ภาวะผิดปกติ การปนเปื้อนลงสู่ดินจากการหกรั่วของน้ำมันในขณะถ่ายเทน้ำมัน (แบบนี้เรามักจะคิดว่า มันเป็นเรื่องปกติ เลยไม่ค่อยได้ทำอะไรกับมัน)

3) ภาวะฉุกเฉิน ก๊าซเรือนกระจก เช่น คาร์บอนมอนออกไซด์ / คาร์บอนไดออกไซด์ / ไนโตรเจนออกไซด์/ไฮดรอคาร์บอน ฯลฯ ที่อาจเกิดจากจากการระเบิด หรือไฟไหม้ในขณะถ่ายเทน้ำมัน

ประมาณนี้ครับ
"

#20 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 05 February 2009 - 02:19 PM

ท่านสมาชิกเข้ามาช่วยกันเยอะและ เข้ามาทักทายแล้วกัน

ว่าแต่ สวนกระแสน่าดูเลย ขอให้ทำสำเร็จนะครับ toyou.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users