Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

น้ำเสียจากโรงงาน

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 peanutbutter

peanutbutter

Posted 08 February 2016 - 10:50 AM

รบกวนเพื่อนๆพี่ช่วยตอบหน่อยค่ะ อยากทราบว่าถ้าน้ำเสียของโรงงาน มีค่าไม่เกินมาตรฐานน้ำทิ้ง สามารถปล่อยออกเลยไหม 

หรือควรมีระบบบำบัดน้ำเสียรองรับด้วย ถ้าเกิดในมุมมองของauditมาตรวจ จะผ่านไหมคะ

#2 Rty

Rty

Premium Member

• Power Members

Posted 08 February 2016 - 02:54 PM

อ้างอิง Process กระบวนการผลิต, ที่มาของแหล่งน้ำเสียครับ โดยปกติเเล้ว จะต้องมีระบบบำบัดน้ำเสีย เนื่องจากช่วงเวลาในการปล่อยน้ำเสียแตกต่างกัน

ทำให้ไม่สามารถมั่นใจได้ว่า ทำการเก็บตัวอย่างตอนไหนอะไรยังไง มีการปล่อยน้ำเสียตลอดเวลาไหม ซึ่งโดยปกติแล้วน้ำที่ปล่อยออกไปต้องอยู่ในค่ามาตรฐานที่กฎหมายกำหนดอยู่แล้ว

โรงงานผลิตไรครับ เผื่อช่วยได้ครับ

#3 peanutbutter

Posted 08 February 2016 - 03:20 PM

อ้างอิง Process กระบวนการผลิต, ที่มาของแหล่งน้ำเสียครับ โดยปกติเเล้ว จะต้องมีระบบบำบัดน้ำเสีย เนื่องจากช่วงเวลาในการปล่อยน้ำเสียแตกต่างกัน

ทำให้ไม่สามารถมั่นใจได้ว่า ทำการเก็บตัวอย่างตอนไหนอะไรยังไง มีการปล่อยน้ำเสียตลอดเวลาไหม ซึ่งโดยปกติแล้วน้ำที่ปล่อยออกไปต้องอยู่ในค่ามาตรฐานที่กฎหมายกำหนดอยู่แล้ว

โรงงานผลิตไรครับ เผื่อช่วยได้ครับ

โรงงานผลิตจิวเวอรี่ค่ะ มีทั้งกระบวนการหล่อชิ้นงาน ชุบสีชิ้นงาน น้ำเสียที่เกิดขึ้น จะเกิดจากน้ำล้างตัวเบ้าหล่อชิ้นงานค่ะที่เป็นปูนน้ำเสียจากตรงนี้จะเกิดขึ้นทุกวันค่ะปล่อยลงบ่อเก็บตอนเย็นก่อนเลิกงาน, น้ำจากการทำความสะอาดชิ้นงานก็จะมีน้ำยาทำความสะอาดเจือปนอยู่เช่น ultrasonic solution 

ส่วนกระบวนการชุบทางโรงงานมีการรีไซเคิลน้ำยาเคมีที่ใช้ชุบ จึงไม่ได้ปล่อยออก แต่จะมีน้ำล้างบ่อแรกค่ะที่ปล่อยออกโดย2อาทิตย์จะทำการเปลี่ยนน้ำล้าง1ครั้ง 

#4 Rty

Rty

Posted 08 February 2016 - 03:33 PM

ครับ เข้าไปดู พรบ.โรงงาน 2535 หมวด 4 การควบคุมการปล่อยของเสีย มลพิษ หรือสิ่งใด ๆทีมีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม ข้อ 14 ห้ามระบายน้ำทิ้งออกจากโรงงาน เว้นแต่ได้ทำการอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือหลายอย่างจนน้ำทิ้งนั้น มีลักษณะเป็นไปตามที่รัฐมนตรีกำหนด โดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา แต่ทั้งนี้ต้องไม่ใช้วิธีทำให้
เจือจาง (dilution)

ต้องมีระบบบำบัดน้ำเสียครับ 

โชคดีครับ

#5 Rty

Rty

Posted 08 February 2016 - 03:34 PM

ยังมีกฎหมายอื่นๆเกี่ยวข้องอีกมากมายครับ

#6 peanutbutter

Posted 09 February 2016 - 10:20 AM

ครับ เข้าไปดู พรบ.โรงงาน 2535 หมวด 4 การควบคุมการปล่อยของเสีย มลพิษ หรือสิ่งใด ๆทีมีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม ข้อ 14 ห้ามระบายน้ำทิ้งออกจากโรงงาน เว้นแต่ได้ทำการอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือหลายอย่างจนน้ำทิ้งนั้น มีลักษณะเป็นไปตามที่รัฐมนตรีกำหนด โดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา แต่ทั้งนี้ต้องไม่ใช้วิธีทำให้
เจือจาง (dilution)

ต้องมีระบบบำบัดน้ำเสียครับ 

ขอบคุณค่า ^^

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users