Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

WI กับ Procedure ต่างกันอย่างไรครับ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 naruponk

naruponk

Posted 26 July 2011 - 10:45 AM

สวัสดีครับ

สับสนนิดนึงครับว่า WI กับ Procedure ต่างกันอย่างไรครับ
ตอนนี้ผมเข้าใจว่า Procedure เป็นการอธิบายกระบวนการ เป็นระเบียบปฏิบัติ แต่ WI จะลงรายละเอียด
แล้วในการทำ ISO ต้องมีทั้ง WI + Procedure หรือเปล่าครับ
หรือว่าอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

#2 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

• Power Members

Posted 26 July 2011 - 03:22 PM

QUOTE(naruponk @ Jul 26 2011, 10:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีครับ

สับสนนิดนึงครับว่า WI กับ Procedure ต่างกันอย่างไรครับ
ตอนนี้ผมเข้าใจว่า Procedure เป็นการอธิบายกระบวนการ เป็นระเบียบปฏิบัติ แต่ WI จะลงรายละเอียด
แล้วในการทำ ISO ต้องมีทั้ง WI + Procedure หรือเปล่าครับ
หรือว่าอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ที่คุณเข้าใจน่ะถูกต้องแล้วครับ
ส่วนในการทำ ISO ต้องมีทั้งWI และ Procedure หรือเปล่านั้นมันอยู่ที่กระบวนการมากกว่านะครับ
บางกระบวนการอาจมีแค่Procedure เช่น ฝ่ายขาย Procedure ของฝ่ายขาย เรื่องการขาย เค้าก็อาจไม่มีWI แยกออกมาอีกเพราะรายละเอียดต่างๆนั้นอยู่ในProcedure แล้ว
แต่บางกระบวนการก็ต้องมีทั้ง Procedure และ WI เช่น QA Procedure ของQA เรื่องการตรวจสอบและทดสอบ ในการตรวจสอบและทดสอบนั้นมีหลายกระบวนการย่อย จึงต้องมีWI เรื่องการตรวจสอบวัตถุดิบรับเข้า การตรวจรอบระหว่างกระบวนการ การตรวจสอบสินค้าสำเร็จรูป แยกย่อยออกมาอีกเป็นต้น ครับ
แต่อย่างน้อยคุณก็ต้องมีProcedure แหล่ะครับ happy.gif

#3 pakdoo2002

pakdoo2002

Posted 26 July 2011 - 03:56 PM

ที่ผมใช้อยู่คือ
Procedure และ WI ต่างเป็นขั้นตอนการปฏิบัติงาน
โดยที่ Procedure เป็นขั้นตอนกาารปฏิบัติงาน กรณีที่ต้องเกี่ยวข้ิองกับหลายแผนก คนอนุมัติ คือ QMR
แต่ WI เป็นขั้นตอนกาารปฏิบัติงานเฉพาะภายในแผนก คนอนุมัติ คือ Mgr. ของแผนกนั้นๆ

ซึ่งในข้อกำหนด ISO9000 ข้อ 4.2.1 จะกำหนดว่า องค์กรจำเป็นต้องจัดทำขั้นตอนการปฏิบัติงานเหล่านั้นเป็นเอกสาร หากมีข้อความ "เอกสารขั้นตอนการปฏิบัติงาน"
"A document procedure shall be established."

และใน ISO9000:2005 กำหนด ความหมายของ Procedure ว่า
"3.4.5
procedure
specified way to carry out an activity or a process (3.4.1)
NOTE 1 Procedures can be documented or not.
NOTE 2 When a procedure is documented, the term “written procedure” or “documented procedure” is frequently used.
The document (3.7.2) that contains a procedure can be called a “procedure document”."

ยังไง รอท่านอื่นๆ เข้ามาแนนะนำเพิ่มนะครับ

#4 naruponk

naruponk

Posted 27 July 2011 - 11:02 AM

ขอบคุณมากๆครับ เข้าใจมากขึ้นแล้วครับ ^ ^

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users