Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากเริ่มทำ ISO ขอคำแนะนำครับ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 naruponk

naruponk

Posted 21 July 2011 - 05:01 PM

สวัสดีทุกๆท่านครับ

ผมเป็นหัวหน้าทีมไอทีของ บริษัท ตอนนี้บริษัทยังไม่มีอะไรที่เป็น ISO เลย
แต่อยากจะเริ่มทำ ISO ในแผนกตัวเองก่อน อยากให้อะไรๆ เป็นระเบียบ ระบบ
ตอนนี้ที่เริ่มทำไปบ้างแล้วก็คือ ทะเบียนอุปกรณ์ต่างๆ, คู่มือการทำงาน สงสัยครับว่า

ทะเบียนอุปกรณ์ต่างๆ ต้องมีเลขเอกสารไหมครับ ตอนนี้ข้อมูลเก็บอยู่ในรูปแบบฐานข้อมูล
โดยใช้งานผ่านเวบไซต์ภายใน ตอนนี้ก็งงๆอยู่ครับว่า
ทำทะเบียนเสร็จหมดแล้ว ทำคู่มือเสร็จหมดแล้วต้องทำอย่างไรต่อ
เท่าที่ผมเข้าใจคือ ต้องเอาคู่มือการปฏิบัติงานไปลงทะเบียนที่ Document Control ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าผมทำให้อยู่ในรูปแบบดิจิตัลแทนได้ไหมครับ คือไม่ต้องพิมพ์ออกมา เก็บไว้ในฐานข้อมูล และใช้ผ่านหน้าเวบภายใน

ท่านใดมีคำแนะนำสำหรับการเริ่มต้น อยากขอคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ wacko.gif

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 July 2011 - 05:47 PM

ขอออกตัวว่า คุณเป็น IT รุ่นใหม่จริงๆ ไม่ค่อยได้เจอเท่าไหร่นะ IT แบบนี้

ตอนนี้ทำอะไรเสร็จหมดแล้ว ความเห็นของผมก็คือ
ลองเอามาใช้งานดู (Implement) ว่า ใช้งานจริงๆ แล้ว มัน Work หรือเปล่า

ส่วนเรื่อง ลงทะเบียนเอกสาร ลองคุยกับ QMR ดู (น่าจะยังไม่มี) ถ้ายังไม่มีก็อย่าพึ่งไปเกี่ยวข้องกับส่วนกลางเขาเลยดีกว่า

อืม ลองทำ procedure ของ IT ดูหรือยังครับ น่าจะลองทำดูว่า ว่า ขั้นตอนการทำงานของแผนก IT มีอะไรบ้าง

น่าสนุกครับ
เก็บเอกสารในฐานข้อมูล ผมชอบมากเลยล่ะ Data Mining น่าจะมาแล้วมั้งครับ

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 22 July 2011 - 08:52 AM

QUOTE(naruponk @ Jul 21 2011, 05:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีทุกๆท่านครับ

ผมเป็นหัวหน้าทีมไอทีของ บริษัท ตอนนี้บริษัทยังไม่มีอะไรที่เป็น ISO เลย
แต่อยากจะเริ่มทำ ISO ในแผนกตัวเองก่อน อยากให้อะไรๆ เป็นระเบียบ ระบบ
ตอนนี้ที่เริ่มทำไปบ้างแล้วก็คือ ทะเบียนอุปกรณ์ต่างๆ, คู่มือการทำงาน สงสัยครับว่า

ทะเบียนอุปกรณ์ต่างๆ ต้องมีเลขเอกสารไหมครับ ตอนนี้ข้อมูลเก็บอยู่ในรูปแบบฐานข้อมูล
โดยใช้งานผ่านเวบไซต์ภายใน ตอนนี้ก็งงๆอยู่ครับว่า
ทำทะเบียนเสร็จหมดแล้ว ทำคู่มือเสร็จหมดแล้วต้องทำอย่างไรต่อ
เท่าที่ผมเข้าใจคือ ต้องเอาคู่มือการปฏิบัติงานไปลงทะเบียนที่ Document Control ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าผมทำให้อยู่ในรูปแบบดิจิตัลแทนได้ไหมครับ คือไม่ต้องพิมพ์ออกมา เก็บไว้ในฐานข้อมูล และใช้ผ่านหน้าเวบภายใน

ท่านใดมีคำแนะนำสำหรับการเริ่มต้น อยากขอคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ wacko.gif

ถ้าเรามีคู่มือการปฏิบัติงาน แบบฟอร์มต่างๆ เช่น ทะเบียนรายชื่อ แผนการ Maintenance ใบร้องขอซื้อขอซ่อม ใบตรวจสอบ เจ้าพวกนี้แนะนำให้ Print ออกมาเป็น Paper 1 ชุด
แล้วนำไปขึ้นทะเบียนกับ Document Control ครับ แต่การใช้งาน เราจะเรียกใช้ผ่านหน้าเวปและพิมพ์เก็บใน Server เลยก็ได้ ไม่ผิดครับ ดีซ่ะอีก

ข้อควรระวัง
เอกสารและแบบฟอร?มต่างๆต้องได้รับการควบคุม เช่น การกำหนดรหัส รดับการแก้ไข การอนุมัติ เรื่องพวกนี้ผมเชื่อว่า Document Control เขาแนะนำเราได้ครับ

ถ้าต้องการข้อมูล ตัวอย่างแบบฟอร์ม ก็ทิ้ง mail ไว้น่ะ เดี๋ยวช่วยอีกแรงครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 naruponk

naruponk

Posted 22 July 2011 - 09:50 AM

ขอบคุณทั้งสองท่านเลยครับ biggrin.gif
เอ ... คือแบบฟอร์มของทะเบียนต้องเอาไปขึ้นทะเบียนที่ Document Control ( ตอนนี้ยังไม่มี ) ใช่ไหมครับ
แล้วข้อมูลในแบบฟอร์ม (หมายถึงตัวข้อมูลอุปกรณ์ต่างๆ) เก็บไว้ที่แผนกก็ได้ใช่ไหมครับ ไม่ต้องเอาไปขึ้นทะเบียนใช่ไหมครับ

** อีเมล์ผม naruponk@yahoo.com ถ้ามีคำแนะนำใดๆ หรือไฟล์ที่น่าจะใช้ได้ ส่งมาที่เมล์นี้ได้ไหมครับ

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 22 July 2011 - 10:15 AM

QUOTE(naruponk @ Jul 22 2011, 09:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทั้งสองท่านเลยครับ biggrin.gif ยินดีครับ
เอ ... คือแบบฟอร์มของทะเบียนต้องเอาไปขึ้นทะเบียนที่ Document Control ( ตอนนี้ยังไม่มี ) ใช่ไหมครับ ใช่ครับ อันนี้ต้องทำครับ
แล้วข้อมูลในแบบฟอร์ม (หมายถึงตัวข้อมูลอุปกรณ์ต่างๆ) เก็บไว้ที่แผนกก็ได้ใช่ไหมครับ ใช่ครับ ไม่ต้องเอาไปขึ้นทะเบียนใช่ไหมครับ ขึ้นทะเบียนเฉพาะฟอร์มเปล่าๆครับ

** อีเมล์ผม naruponk@yahoo.com ถ้ามีคำแนะนำใดๆ หรือไฟล์ที่น่าจะใช้ได้ ส่งมาที่เมล์นี้ได้ไหมครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 naruponk

naruponk

Posted 22 July 2011 - 11:42 AM

ขอบคุณมากๆครับ biggrin.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users