Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือเรื่อง TS 16949

• This topic is locked This topic is locked
15 replies to this topic

#1 เอเจ

เอเจ

Super Member

• Power Members

Posted 18 July 2011 - 04:41 PM

อยากทราบว่า จริงๆๆแล้วจำเป็นต้องทำหรือเปล่า บริษัท ทไก่ยวกับอิเล็คทรอนิคส์ ค่ะ แต่มีบางส่วนทำเกี่ยวกับรถยนต์ แต่ไม่มีการร้องขอให้บริษัททำค่ะ

ถ้าเอเจ จะเตรียมตัว เตรียมความพร้อมเพื่อ รับมือกับการทำ TS ต้องทำอย่างไรบ้าง ( เราทำ9001 และ 14001 อยู่ค่ะ )

ใครมีข้อกำหนด TS อยากได้ค่ะ ช่วยส่งให้ด้วยได้ไหมค่ะ

p_araya14@hotmail.com

ขอบคุณทุกคนที่ให้ข้อมูลค่ะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 July 2011 - 04:55 PM

QUOTE(เอเจ @ Jul 18 2011, 04:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบว่า จริงๆๆแล้วจำเป็นต้องทำหรือเปล่า บริษัท ทไก่ยวกับอิเล็คทรอนิคส์ ค่ะ แต่มีบางส่วนทำเกี่ยวกับรถยนต์ แต่ไม่มีการร้องขอให้บริษัททำค่ะ

ถ้าเอเจ จะเตรียมตัว เตรียมความพร้อมเพื่อ รับมือกับการทำ TS ต้องทำอย่างไรบ้าง ( เราทำ9001 และ 14001 อยู่ค่ะ )

ใครมีข้อกำหนด TS อยากได้ค่ะ ช่วยส่งให้ด้วยได้ไหมค่ะ

ถ้าทำ 9001 อยู่แล้วก็ทำเพิ่มอีกส่วนหนึ่งเท่านั้นครับ
เช่น
APQP
PPAP
FMEA
SPC และก็
MSA

หลักๆที่เพิ่มมาน่ะครับ รายละเอียดเดี๋ยวค่อยว่ากัน ส่วนข้อกำหนดเดี๋ยวส่งให้น่ะ เอาภาษาอะไรดีล่ะ ไทย เขมร ลาว หรือว่า ภาษาอังกฤษ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 papai

papai

Posted 18 July 2011 - 05:14 PM

ใครพอทราบหน้าที่หลัก Auditor internal audit บ้างรบกวนนะค่ะ pai_05@windowslive.com

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 18 July 2011 - 08:13 PM

QUOTE(papai @ Jul 18 2011, 05:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครพอทราบหน้าที่หลัก Auditor internal audit บ้างรบกวนนะค่ะ pai_05@windowslive.com

ลองเบิ๊งเด้ออีหล่า

Attached Files

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 18 July 2011 - 08:19 PM

QUOTE(เอเจ @ Jul 18 2011, 04:41 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ที่มาที่ไปของ TS คร่าวๆน่ะครับ

Attached Files

#6 Gentle

Gentle

Hornor Member

Posted 18 July 2011 - 09:46 PM

ถ้าต้องการข้อกำหนด ลองค้นหาดูในกระทู้เก่าๆ นะ มีหลายกระทู้เลย

#7 stormriders

stormriders

Posted 19 July 2011 - 12:35 AM

thank you for document

#8 KUOYA

KUOYA

Posted 30 July 2011 - 04:50 PM

QUOTE(นุกูล @ Jul 18 2011, 08:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่มาที่ไปของ TS คร่าวๆน่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะ
อยากรบกวนขอความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ
core tools
APQP
PPAP
FMEA
SPC
MSA

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 30 July 2011 - 06:17 PM

QUOTE(KUOYA @ Jul 30 2011, 04:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากรบกวนขอความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ
core tools
APQP
PPAP
FMEA
SPC
MSA

เอาทีละอย่างๆไปดีกว่าเน๊าะ เรื่องมันยาวครับ เอาตรงไหนก่อนดีเอ่ย

#10 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 30 July 2011 - 07:42 PM

QUOTE(นุกูล @ Jul 18 2011, 08:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณครับ

#11 Angcapol (TQC)

Angcapol (TQC)

Premium Member

Posted 30 July 2011 - 10:12 PM

QUOTE(KUOYA @ Jul 30 2011, 04:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
core tools
APQP
PPAP
FMEA
SPC
MSA

เอาแบบภาพรวมไปก่อนนะครับ ถ้าจะเจาะลึกแต่ละตัวเรื่องมันยาวมากมายครับ
ตัวเริ่มต้นคือ Advanced Product Quality Planning (APQP) & Control Plan
การวางแผนคุณภาพผลิตภัณฑ์ล่วงหน้า & แผนควบคุม
ซึ่งสอดคล้องกับ TS Req. ข้อ 7.3 ที่บอกว่าสอดคล้องเพราะว่า APQP ไม่ถือเป็น TS Req นะครับ แต่เป็น Customer Req. ครับ
ข้อ 7.3 จะมี 7 ข้อย่อย (7.3.1-7.3.7) แต่ APQP มี 5 ขั้นตอน ดังนี้ครับ

Phase 1 Plan and Define Program (TS Req 7.3.1, 7.3.1.1)
Phase 2 Design & Develop Product (7.3.2.1, 7.3.2.3, 7.3.3.1, 7.2.2.2 Feasibility review)
Phase 3 Design & Develop Process (7.3.2.2, 7.3.3.2)
Phase 4 Validation (Trial) Product and Process (7.3.5, 7.3.6)
Phase 5 Feedback & Corrective action (7.3.4, 7.3.7)
Detail ของแต่ละเฟส ไว้มีโอกาสจะมาแจกแจงให้อ่านนะครับ

ส่วน Control Plan จะมีอยู่ด้วยกัน 3 Type ดังนี้ครับ
1 Prototype Control Plan (7.3.6.2)
2 Pre-launch Control Plan (7.3.3.2)
3 Production control plan (7.5.1.1)
รายละเอียดต่างๆของ Control Plan ดูได้จาก Annex A ของ TS Req. ครับ

เมื่อจบจาก APQP แล้วก็มาถึง PPAP (Production Part Approved Process) กระบวนการอนุมัติชิ้นส่วนในการผลิต
ซึ่งสอดคล้องกับข้อกำหนด 7.3.6.3 Product Approved Process (PAP) ซึ่ง PPAP ไม่ถือเป็น TS Req เหมือนกัน
ถือเป็น Customer Req. อีกตัวนึงครับ
PPAP จะมีทั้งหมด 18 Item ที่องค์กรจะต้องรวบรวมให้ลูกค้าอนุมัติก่อนที่จะส่งมอบงาน ซึ่งจะมีการส่งมอบอยู่ 5 ระดับครับ
โดยส่วนใหญ่ถ้าลูกค้าไม่กำหนดระดับการส่งมอบ องค์กรจะส่งมอบระดับที่ 3 ครับ ยกเว้นวัตถุดิบประเภท Bulk Material ซึ่งส่วนใหญ่จะต้องจัดทำ
AAR ต้องส่งมอบระดับ 1 ครับ และ PPAP ต้องนำไปประยุกต์ใช้กับ Supplier ด้วยนะครับ

ตัวต่อมาเรียกว่า Failure Mode Effect and Analysis (FMEA) การวิเคราะห์ภาวะล้มเหลว (Failure mode) และผลกระทบ (Effect)
ที่เกิดกับ End user และกระบวนการผลิต/กระบวนการประกอบ
ซึ่งจะมีกล่าวอยู่ใน Req 2 ข้อ ดังนี้ครับ
7.3.3.1 Product design output - จะได้ Design FMEA ครับ (ทำเฉพาะองค์กรที่มี Design Product เท่านั้น)
7.3.3.2 Process design output - จะได้ Process FMEA ตัวนี้บังคับเลยครับว่าทุกองค์กรต้องประเมิน
ดัชนีชี้วัดความเสี่ยง หรือ Risk Priority Number (RPN) จะเป็นตัวประเมินความเสี่ยงของแต่ละขั้นตอน
โดยค่า RPN นี้ องค์กรต้องกำหนดเองหรือใช้ตาม Supplier Manual ของลูกค้าครับ
และ FMEA ถือเป็นหนึ่งในเอกสาร PPAP ด้วยครับ (Item 4 DFMEA และ Item 6 PFMEA)

ตัวต่อมา Measure System Analysis (MSA) การวิเคราะห์ระบบการวัด เพื่อประเมินความผันแปรของระบบการวัดของเรา
ซึ่ง TS Req กล่าวไว้ในข้อ 7.6.1 ซึ่งสรุปใจความได้ดังนี้
องค์กรต้องวิเคราะห์ระบบการวัดกับทุกประเภทของระบบวัด ของเครื่องมือวัดและเครื่องมือทดสอบที่ระบุอยู่ในแผนควบคุม (Control Plan)
โดยอ้างอิงกับวิธีการของลูกค้า หรืออิงกับ MSA Manual ของ AIAG แต่ต้องให้ลูกค้ารับทราบและอนุมัติด้วยครับ

MSA จะประเมิน Bias, Stability, Linearity, Gage Repeatability & Reproducibility (GRR) + NDC
ส่วนเครื่องมือวัดที่เป็นแบบ Attribute หรือ go/nogo gage จะประเมินโดยวิธี Cross tabulation (Kappa) และ Effective method
ส่วนการประเมินระบบการทดสอบจะใช้ Xbar-r หรือ X-MR ของ SPC เป็นวิธีประเมิน โดยจะต้องมีข้อมูลอย่างน้อย 30 ข้อมูล

ตัวสุดท้ายครับ คือ Statistical Process Control (SPC) การควบคุมกระบวนการ (ผลิต) โดยใช้หลักสถิติ
หรือที่เราเรียกว่าแผนภูมิควบคุม (Control Chart) ซึ่งเราจะใช้ประเมินความผันแปรของกระบวนการผลิตผ่านเส้นควบคุม (Control Limit)
ซึ่ง Control Chart เราจะใช้ควบคุมจุด SC (7.3.2.3) ที่ระบุอยู่ใน Control Plan (7.5.1.1) เป็นหลักครับ โดยมีข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องดังนี้
8.1.1 องค์กรต้องประยุกต์ใช้เครื่องมือทางสถิติใน APQP และ Control plan
8.1.2 ความรู้พื้นฐานทางสถิติ เช่น Variation, Stability, Process Capability and over-adjustment ต้องเป็นที่เข้าใจและนำมาใช้ในองค์กร
8.2.3.1 การประเมินความสามารถของกระบวนการ (Process Capability) Cp, Cpk
8.5.1.2 การปรับปรุงกระบวนการผลิตโดยลดความผันแปรของกระบวนการ
และ 7.3.2.2 เกี่ยวกับการประเมินความสามารถเบื้องต้นของกระบวนการ (Pp, Ppk)

ในส่วนของ Tools หลักๆที่ใช้คือ Xbar -r (n = 2-9), Xbar-s (n >= 10) , X-MR (n=1)
ส่วนชิ้นงานที่ตรวจในเชิง Attribute จะแบ่งออกเป็น 2 ประเถทคือ งานเสีย (Defecticve)
ซึ่งจะมี p, np chart ให้เลือกใช้ (ส่วนใหญ่นิยมใช้ np chart ประเมินจำนวนของเสีย)

อีกประเภทคือ ตรวจตำหนิ (Defect) ซึ่งจะมี C และ U Chart ให้เลือกใช้
ส่วนใหญ่นิยมใช้ c chart ตรวจจำนวนรอยตำหนิจากงานชิ้นเดียว (n = 1)

ทั้งหมดคือภาพรวมของ Core tools ที่เชื่อมโยงกับ TS Req ครับ
หากต้องการรายละเอียดตัวใดเพิ่มเติมก็ request มานะครับ

ผิดถูกประการใดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

eng_038@hotmail.com smiley-eatdrink004.gif

#12 Chaney5200

Chaney5200

Posted 02 August 2011 - 10:38 AM

ขอบคุณหลายๆ เด้อ อ้ายนุกูล

จาแมนเพิ่นเก่งแท้ๆ
The gold of an argument should be progress, not victory.

#13 นุกูล

นุกูล

Posted 02 August 2011 - 11:05 AM

QUOTE(Chaney5200 @ Aug 2 2011, 10:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณหลายๆ เด้อ อ้ายนุกูล

จาแมนเพิ่นเก่งแท้ๆ

พ่อกำกาซือๆ smiley-eatdrink004.gif

#14 abinhuk

abinhuk

Supreme Member

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 21 September 2011 - 03:45 PM

Thank you
Cascao/ CussocC

#15 nuiidee

nuiidee

Posted 26 September 2011 - 09:42 AM

ขอขคุณค่ะ

#16 joy_km

joy_km

Posted 28 September 2011 - 01:30 PM

ขอบคุณนะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users