Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เริ่มต้นเป็น DCC

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 cat cat

cat cat

Super Member

• Power Members

Posted 10 July 2011 - 11:29 PM

เพื่อนคนไหน ช่วยแนะนำด้วยค่ะ พอดีเพิ่งเป็นเจ้าหน้าที่ระบบเอกสาร ระบบ 9000 อยากทราบว่าเราต้องเริ่มศึกษาอะไรบ้าง แล้วต้องรู้อะไรบ้างค่ะ
รบกวนส่งรายละเอียดให้หน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
tuanjaik@mitrphol.com

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 July 2011 - 09:43 AM

QUOTE(cat cat @ Jul 10 2011, 11:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพื่อนคนไหน ช่วยแนะนำด้วยค่ะ พอดีเพิ่งเป็นเจ้าหน้าที่ระบบเอกสาร ระบบ 9000 อยากทราบว่าเราต้องเริ่มศึกษาอะไรบ้าง แล้วต้องรู้อะไรบ้างค่ะ
รบกวนส่งรายละเอียดให้หน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

แนะนำให้ไปดูข้อกำหนด ISO9001 ข้อที่ 4.2.3 และ 4.2.4 ก่อน อ่านดูสักรอบสองรอบ จากนั้น
ลองขอ Procedure เรื่องการควบคุมเอกสารและการควบคุมบันทึกมาอ่านดูอีกสักรอบสองรอบ ทีนี้ถ้าติดใจสงสัยตรงไหน ก็ค่อยมาว่ากันต่อน่ะ
หลักการในการควบคุมเอกสารมันก็ง่ายๆคล้ายเรื่องการทำบัตรประชาชนครับ

เกิดใหม่ ทำขึ้นมาใหม่ --> แจ้งเกิด
เปลี่ยนชื่อ นามสกุล Revise เอกสาร --> แจ้งขอเปลี่ยน
ตาย ยกเลิก --> แจ้งตาย ขอทำลาย

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Gentle

Gentle

Hornor Member

Posted 12 July 2011 - 04:20 AM

QUOTE(นุกูล @ Jul 11 2011, 09:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แนะนำให้ไปดูข้อกำหนด ISO9001 ข้อที่ 4.2.3 และ 4.2.4 ก่อน อ่านดูสักรอบสองรอบ จากนั้น
ลองขอ Procedure เรื่องการควบคุมเอกสารและการควบคุมบันทึกมาอ่านดูอีกสักรอบสองรอบ ทีนี้ถ้าติดใจสงสัยตรงไหน ก็ค่อยมาว่ากันต่อน่ะ
หลักการในการควบคุมเอกสารมันก็ง่ายๆคล้ายเรื่องการทำบัตรประชาชนครับ

เกิดใหม่ ทำขึ้นมาใหม่ --> แจ้งเกิด
เปลี่ยนชื่อ นามสกุล Revise เอกสาร --> แจ้งขอเปลี่ยน
ตาย ยกเลิก --> แจ้งตาย ขอทำลาย

โห... พี่นุยกตัวอย่างเห็นภาพเลย

#4 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 12 July 2011 - 08:54 AM

QUOTE(cat cat @ Jul 10 2011, 11:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>

หากบริษัทได้ระบบแล้วก็เอาระเบียบปฏิบัติของเรามาอ่านและทำความเข้าใจ
ไม่จำเป็นต้องอ่านแต่ของเรานะคะ อ่านมันให้หมดนั้นแหละ เวลาเขาเอาอะไรมาแก้ไขจะได้ทำความเข้าใจได้ไม่ยาก
จากนั้นก็ค่อยๆศึกษาความรู้ใหม่ๆเพื่อเติม ในบ้านหลังนี้เพื่อนๆทำหน้าที่นี้เยอะค่ะ หลายท่านมาโพสบรรยายความในใจก็มีและก็มีพี่ๆเพื่อนๆน้องๆมาตอบแนวทางกันเพียบเลยลองอ
่านเรื่อยๆ จากทุกโพสความรู้ทั้งนั้นค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 12 July 2011 - 05:14 PM

QUOTE(Gentle @ Jul 12 2011, 04:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โห... พี่นุยกตัวอย่างเห็นภาพเลย

hahaha เห็นภาพเกิดหรือภาพตายครับ smiley-eatdrink004.gif

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 cat cat

cat cat

Super Member

• Power Members

Posted 15 July 2011 - 01:12 PM

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users