Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทำ Skill Matrix

• Please log in to reply
68 replies to this topic

#1 เอเจ

เอเจ

Super Member

• Power Members

Posted 28 June 2011 - 03:01 PM

ช่วยเอเจด้วยค่ะ คือว่าเมื่อวานมีการแจ้งเพิ่มหน้าที่มให้เอเจ อีก1ตำแหน่งคือทำ Trainning อยากจะร้องไห้ คือผู้บริหารมองว่าเอเจรู้ระบบการทำงานของแผนกผลิตมากกว่าบุคคลจึงอยากให้เอเจ อบรมพนักงานใหม่ค่ะ ว่าระบบ หรือขั้นตอนการทำงานต่างๆทำอย่างไร คำถามคือว่า
1. เอเจต้องทำ Skill matrix อย่างไร สำหรับพนักงานที่เข้าใหม่
2. การเก็บข้อมูลว่า พนักงานที่เข้าใหม่ กลังจากอบรมแล้ว เขาทำงานได้หรือไม่ ถ้าได้เข้าได้ตามเป้าหมายที่เราตั้งไว้อย่างไร
ขอ2คำถามแค่นี้ค่ะ

Help Meeee

#2 Gentle

Gentle

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 June 2011 - 06:11 AM

QUOTE(เอเจ @ Jun 28 2011, 03:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ช่วยเอเจด้วยค่ะ คือว่าเมื่อวานมีการแจ้งเพิ่มหน้าที่มให้เอเจ อีก1ตำแหน่งคือทำ Trainning อยากจะร้องไห้ คือผู้บริหารมองว่าเอเจรู้ระบบการทำงานของแผนกผลิตมากกว่าบุคคลจึงอยากให้เอเจ อบรมพนักงานใหม่ค่ะ ว่าระบบ หรือขั้นตอนการทำงานต่างๆทำอย่างไร คำถามคือว่า
1. เอเจต้องทำ Skill matrix อย่างไร สำหรับพนักงานที่เข้าใหม่
2. การเก็บข้อมูลว่า พนักงานที่เข้าใหม่ กลังจากอบรมแล้ว เขาทำงานได้หรือไม่ ถ้าได้เข้าได้ตามเป้าหมายที่เราตั้งไว้อย่างไร
ขอ2คำถามแค่นี้ค่ะ

Help Meeee

ดูแล้วคล้ายๆ หัวหน้าจะให้ทำ On the job training ด้วยสินะ.... ไม่ทราบว่าที่บริษัทฯ ทำระบบ TS16949 ด้วยหรือเปล่า?
ขอตอบคำถามดังนี้นะ
1. เอเจต้องทำ Skill matrix อย่างไร สำหรับพนักงานที่เข้าใหม่==> ก่อนอื่นไปดู Job Description ที่เขียนไว้อยู่แล้วก่อนว่า แต่ละตำแหน่งมีเขียนความสามารถที่จำเป็นหรือการอบรมที่จำเป็นไว้หรือไม่? ถ้ามีเขียนไว้ เอาข้อมูลตรงนั้นมาทำเป็น skill matrix ถ้าไม่มีเขียน ต้องเริ่มจากการสำรวจและไปเขียนไว้ก่อน สำหรับตัวอย่างฟอร์มบันทึก ดูตามลิงค์นี้
Attached File  Skill_matrix.xls   240KB   27126 downloads

ก่อนอื่นเราต้องตั้งเกณฑ์ในการประเมินก่อน ส่วนมากถ้าเป็นการอบรมการปฏิบัติงานหน้างาน (OJT) จะให้หัวหน้าประเมินโดยให้ทำให้ดูหรือสอบถาม และอาจใช้ข้อสอบประกอบด้วย แต่ถ้าเป็นการอบรมในห้องก้อใช้ข้อสอบ การตั้งเป้าหมายของการอบรมก้อให้ดูตามความเหมาะสม ซึ่งอันนี้อาจจะตอบลำบากหน่อย ลองยกตัวอย่างเป็นเคส แล้วถามมาดีกว่านะ
ค่อยๆ ทำไปนะครับ เดี๋ยวก้อเก่งเอง

#3 เอเจ

เอเจ

Posted 29 June 2011 - 08:37 AM

ขอบคุณมากค่ะ ถ้ามีปัญหา จะรบกวนอีกค่ะ

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 29 June 2011 - 09:53 AM

อีกแนวน่ะครับ เผื่อใช้ได้

Attached Files

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 เอเจ

เอเจ

Posted 29 June 2011 - 03:42 PM

ขอบคุณมากค่ะ

#6 แมนยูตรัง

แมนยูตรัง

Posted 29 June 2011 - 04:12 PM

smiley-signs028.gif สวัสดีครับ คือว่าตอนนี้ผมพึ่งเข้ามาทำงานใหม่ในส่วนของTrainning และพอดีหัวหน้าผมเค้าให้ผมทำเกี่ยวกับ Skill matrix ของพนักงาน ซึ่งผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ คืออยากจะขอให้ช่วยหน่อยครับว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง smiley-angry017.gif
1. ต้องทำ Skill matrix อย่างไร สำหรับพนักงานที่เข้าใหม่
2. การเก็บข้อมูลว่า พนักงานที่เข้าใหม่ หลังจากอบรมแล้ว เขาทำงานได้หรือไม่ ถ้าได้เข้าได้ตามเป้าหมายที่เราตั้งไว้อย่างไร
ขอ2คำถามแค่นี้ครับ

ถ้าใครมีแบบฟอร์มช่วยส่งมาให้หน่อยนะครับผมจะขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกก
หรือส่งมาที่เมลผมก็ได้นะครับ
jeerapan_gun@hotmail.com

#7 alex-2010

alex-2010

Supreme Member

Posted 14 July 2011 - 09:04 PM

thank so much mark mark ka

#8 Gentle

Gentle

Posted 15 July 2011 - 05:52 AM

QUOTE(แมนยูตรัง @ Jun 29 2011, 04:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-signs028.gif สวัสดีครับ คือว่าตอนนี้ผมพึ่งเข้ามาทำงานใหม่ในส่วนของTrainning และพอดีหัวหน้าผมเค้าให้ผมทำเกี่ยวกับ Skill matrix ของพนักงาน ซึ่งผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ คืออยากจะขอให้ช่วยหน่อยครับว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง smiley-angry017.gif
1. ต้องทำ Skill matrix อย่างไร สำหรับพนักงานที่เข้าใหม่
2. การเก็บข้อมูลว่า พนักงานที่เข้าใหม่ หลังจากอบรมแล้ว เขาทำงานได้หรือไม่ ถ้าได้เข้าได้ตามเป้าหมายที่เราตั้งไว้อย่างไร
ขอ2คำถามแค่นี้ครับ

ถ้าใครมีแบบฟอร์มช่วยส่งมาให้หน่อยนะครับผมจะขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกก
หรือส่งมาที่เมลผมก็ได้นะครับ
jeerapan_gun@hotmail.com

ก็แบบฟอร์มข้างบนไง? ใช่มั๊ย? ถ้าไม่ใช่บอกรายละเอียดมานะ จะหาให้

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 15 July 2011 - 03:59 PM

QUOTE(Gentle @ Jul 15 2011, 05:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็แบบฟอร์มข้างบนไง? ใช่มั๊ย? ถ้าไม่ใช่บอกรายละเอียดมานะ จะหาให้

สงสัยจะเตลิดมาครับ

Attached Files

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 lapas

lapas

Posted 17 October 2011 - 09:39 AM

ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ ใครมีskill กับ OJT พนักงานขับรถขนส่งสินค้า ธุรกิจโลจิสติกบ้างค่ะ ขอด่วนค่ะ lapasrada.n@gmail.com

#11 สุ๑๓รีน

สุ๑๓รีน

Posted 26 October 2011 - 11:16 AM

ขอบคุณครับ smiley-signs001.gif

#12 ribbin

ribbin

Posted 10 November 2011 - 03:21 PM

ขอบคุณมากคะ

#13 นุกูล

นุกูล

Posted 11 November 2011 - 03:20 PM

ติดปัญหาในการทำตรงไหนก็มาคุยกันต่อได้นะครับพี่น้องแมว อย่าดำน้ำเด้อ เดี๋ยวสำลักเอาได้นะจ๊ะ

#14 stormriders

stormriders

Posted 14 November 2011 - 04:25 PM

thank you na krab

#15 watra

watra

Posted 14 November 2011 - 08:26 PM

ขอบคุณครับ

#16 yothin555

yothin555

Posted 15 November 2011 - 08:30 AM

QUOTE(Gentle @ Jun 29 2011, 06:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ดูแล้วคล้ายๆ หัวหน้าจะให้ทำ On the job training ด้วยสินะ.... ไม่ทราบว่าที่บริษัทฯ ทำระบบ TS16949 ด้วยหรือเปล่า?
1. เอเจต้องทำ Skill matrix อย่างไร สำหรับพนักงานที่เข้าใหม่==> ก่อนอื่นไปดู Job Description ที่เขียนไว้อยู่แล้วก่อนว่า แต่ละตำแหน่งมีเขียนความสามารถที่จำเป็นหรือการอบรมที่จำเป็นไว้หรือไม่? ถ้ามีเขียนไว้ เอาข้อมูลตรงนั้นมาทำเป็น skill matrix ถ้าไม่มีเขียน ต้องเริ่มจากการสำรวจและไปเขียนไว้ก่อน สำหรับตัวอย่างฟอร์มบันทึก ดูตามลิงค์นี้
Attached File  Skill_matrix.xls   240KB   27126 downloads

ก่อนอื่นเราต้องตั้งเกณฑ์ในการประเมินก่อน ส่วนมากถ้าเป็นการอบรมการปฏิบัติงานหน้างาน (OJT) จะให้หัวหน้าประเมินโดยให้ทำให้ดูหรือสอบถาม และอาจใช้ข้อสอบประกอบด้วย แต่ถ้าเป็นการอบรมในห้องก้อใช้ข้อสอบ การตั้งเป้าหมายของการอบรมก้อให้ดูตามความเหมาะสม ซึ่งอันนี้อาจจะตอบลำบากหน่อย ลองยกตัวอย่างเป็นเคส แล้วถามมาดีกว่านะ
ค่อยๆ ทำไปนะครับ เดี๋ยวก้อเก่งเอง

ขอบคุณมากครับ

#17 meji_stat25

meji_stat25

Premium Member

Posted 15 November 2011 - 12:03 PM

ขอบคุณนะคะ

#18 ตุ๊กตาบลาย

ตุ๊กตาบลาย

Posted 21 December 2011 - 10:51 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#19 KikiLala

KikiLala

Posted 22 December 2011 - 12:38 PM

QUOTE(Gentle @ Jun 29 2011, 06:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

#20 KikiLala

KikiLala

Posted 22 December 2011 - 12:40 PM

QUOTE(นุกูล @ Jun 29 2011, 09:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อีกแนวน่ะครับ เผื่อใช้ได้

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users