Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กำหนดเกณฑ์ความสามารถของบุคคลากร

• Please log in to reply
82 replies to this topic

#1 Mogi

Mogi

Posted 20 January 2009 - 05:23 PM

ใครมีแบบกำหนดเกณฑ์ความสามารถของบุคคลากรบ้างค่ะ กำลังจะปรับเป็น V 2008 ค่ะ Auditor บอกว่างานบุคคลจะเน้นตรงส่วนนี้ รบกวนด้วยค่ะ

#2 PAISAL

PAISAL

Posted 20 January 2009 - 11:32 PM

QUALIFICATION

ผมว่าที่จะเน้นควรจะมีเรื่องที่มีผลต่อคุณภาพมาก อาทิเช่น

QC = ควรจะตรวจสอบสายตาสั้น ยาว ตาบอดสีหรือไม่ คุณสมบัติอย่างอื่นตามความเหมาะสมของงาน

คนขับรถ= ทดสอบตาบอดสี(เพราะใบขับขึ่ซื้อมาได้สำหรับบางคน)สายตา ทดสอบการขับรถและการตัดสินใจ ทดสอบอารมณ์ คุณสมบัติอย่างอื่นๆตามความเหมาะสมของงาน

ผลิต = ทดสอบตามสภาพงาน เช่นถ้าจะรับมายกของ ก็ต้องให้ทดสอบยกของหนักเท่าไหร่.. ทดสอบ ความสูง เพศ ชาย หญิง

คุณสมบัติอื่นๆก็ตามสภาพงานเช่น ผู้ที่ควบคุมการผสมสารเคมี ก็ต้องอบรมและมีการรับรองเพราะว่า การผสมเคมีไปแล้วถ้ามีเหตุผิดพลาดเราไม่สามรถสอบกลับได้ฉนับต้องรับรองก่อนนะพวกที่ก
่อนที่จะทำงาน

อื่น ก็ตามสภาพงานเลย

PAISAL.BUAKARM@HOTMAIL.COM

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 January 2009 - 01:54 AM

QUOTE(Mogi @ Jan 20 2009, 05:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครมีแบบกำหนดเกณฑ์ความสามารถของบุคคลากรบ้างค่ะ กำลังจะปรับเป็น V 2008 ค่ะ Auditor บอกว่างานบุคคลจะเน้นตรงส่วนนี้ รบกวนด้วยค่ะ

สำหรับ version ใหม่ จะเน้นเรื่องนี้เป็นพิเศษ สำหรับงานด้านบุคคล เข้าใจถูกต้องแล้วครับ
คำว่าความสามารถหรือ competency ถ้า เราเอามือไป click จะกระจายออกมาได้เป็น 4 ส่วนครับ
4 ส่วนที่ว่า เราเรียกว่า KUSA (กูซ่า)

Knowledge ความรู้
Understsnd ความเข้าใจ
Skill ทักษะ ความชำนาญ
Attitude ทํศนคติ คุณสมบัติเฉพาะบุคคล

ในทางปฏิบัติ จะเอา K ไปรวมกับ U ก็ได้น่ะ
ความหมายโดยรวมคือ การที่พนักงานจะทำงานในตำแหน่งนี้ได้ดี สามารถทำงานโดยบรรลุตามเป้าหมาย KPI ได้ด้วยนั้น เขาจำเป็นต้องมี KUSA เรื่องอะไรบ้าง

สนใจรายละเอียดและหรือตัวอย่างแบบฟอร์ม ส่ง mail ไปที่ nukool2001@hotmail.com ได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 21 January 2009 - 08:24 AM

QUOTE(นุกูล ทะนวนรัมย์ @ Jan 21 2009, 01:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับ version ใหม่ จะเน้นเรื่องนี้เป็นพิเศษ สำหรับงานด้านบุคคล เข้าใจถูกต้องแล้วครับ
คำว่าความสามารถหรือ competency ถ้า เราเอามือไป click จะกระจายออกมาได้เป็น 4 ส่วนครับ
4 ส่วนที่ว่า เราเรียกว่า KUSA (กูซ่า)

Knowledge ความรู้
Understsnd ความเข้าใจ
Skill ทักษะ ความชำนาญ
Attitude ทํศนคติ คุณสมบัติเฉพาะบุคคล

ในทางปฏิบัติ จะเอา K ไปรวมกับ U ก็ได้น่ะ
ความหมายโดยรวมคือ การที่พนักงานจะทำงานในตำแหน่งนี้ได้ดี สามารถทำงานโดยบรรลุตามเป้าหมาย KPI ได้ด้วยนั้น เขาจำเป็นต้องมี KUSA เรื่องอะไรบ้าง

สนใจรายละเอียดและหรือตัวอย่างแบบฟอร์ม ส่ง mail ไปที่ nukool2001@hotmail.com ได้ครับ

สนใจเหมือนกันค่ะ...กำลังทำV.2008พอดี
ถ้าจะขอด้วยคนได้มั๊ยค๊า??
จะได้ขอไปทางe-mail อีกทีค่ะ laugh.gif

ปล. อาจารย์เปลี่ยนรูปเป็น "พี่หม่ำ" กะให้ฮาาาา....กันใช่มั๊ยค๊ะเนี่ย biggrin.gif biggrin.gif

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 21 January 2009 - 10:10 AM

QUOTE(panisa.k @ Jan 21 2009, 08:24 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สนใจเหมือนกันค่ะ...กำลังทำV.2008พอดี
ถ้าจะขอด้วยคนได้มั๊ยค๊า??
จะได้ขอไปทางe-mail อีกทีค่ะ laugh.gif

ปล. อาจารย์เปลี่ยนรูปเป็น "พี่หม่ำ" กะให้ฮาาาา....กันใช่มั๊ยค๊ะเนี่ย biggrin.gif biggrin.gif

ลอง download ไฟล์นี้ไปศึกษาดูก่อนก็ได้น่ะครับ
ไม่เข้าใจตรงไหนค่อยมาคุยหรือมาถามกันต่อ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 21 January 2009 - 10:14 AM

ขอบคุณอาจารย์นุกูลครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#7 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 21 January 2009 - 10:19 AM

ขอบคุณอาจารย์นุกูลค่ะ

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 21 January 2009 - 10:25 AM

ท่านอื่นๆ พี่ๆน้องๆ ชาว HR ที่ขอไปทาง e-mail
ผมขอตอบกลับในนี้เลยแล้วกันน่ะครับ
ส่วนท่านไหนที่ต้องการรายละเอียดกว่านี้ ก็ถามมาเรื่อยๆแล้วกันครับ ค่อยว่ากันอีกทีน่ะ

พอดี ตอนแรกไฟล์มันจะใหญ่กว่านี้ เกรงว่าจะ upload ลำบาก
พอมาตกแต่งใหม่ มันก็เลยสามารถแนบได้

ลองศึกษาดูครับ

#9 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 21 January 2009 - 10:25 AM

ขอบคุณครับ

#10 ruji

ruji

Posted 21 January 2009 - 10:45 AM

Season changed หรือคะ ทำไมอาจารย์นุกูล เปลี่ยนไป laugh.gif laugh.gif laugh.gif

#11 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 21 January 2009 - 11:04 AM

thankyou.gif อ.นุกูลครับ
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#12 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 January 2009 - 12:00 PM

ขอบคุณคร้าบ พี่หม่ำ อุ้ย ไม่ใช่
ขอบคุณ คุณนุกูลครับ

Think first print later...save paper save the world.

#13 NooMam

NooMam

Posted 21 January 2009 - 12:59 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ

#14 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Posted 21 January 2009 - 01:12 PM

แวะมาเก็บข้อมูลแล้ว

ขอบคุณท่านอาจารย์นุกูลนะค่ะ congratualtions.gif

#15 onumaaom

onumaaom

Super Member

Posted 21 January 2009 - 04:17 PM

ขอบคุณหลายๆ ค่ะ thankyou.gif

#16 นุกูล

นุกูล

Posted 21 January 2009 - 06:17 PM

ยินดีครับ
ลอง C & D ดูด้วยน่ะ

#17 b66riya

b66riya

Premium Member

Posted 22 January 2009 - 07:47 AM

thankyou.gif ข้อมูลดีๆที่น่าศึกษาและนำมาใช้คะ

#18 Mogi

Mogi

Posted 22 January 2009 - 09:32 AM

ขอบคุณค่ะ

#19 o-ple

o-ple

Posted 22 January 2009 - 12:47 PM

QUOTE(นุกูล ทะนวนรัมย์ @ Jan 21 2009, 10:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลอง download ไฟล์นี้ไปศึกษาดูก่อนก็ได้น่ะครับ
ไม่เข้าใจตรงไหนค่อยมาคุยหรือมาถามกันต่อ

ขอบคุณมากค่ะ คุณนุกูล thankyou.gif

#20 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Posted 26 January 2009 - 01:53 PM

เก็บข้อมูลด้วยคนครับ
"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users